หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำฟอนต์ไทย ใช้ Fontlab 7 + Mark  (อ่าน 25086 ครั้ง)
สวัสดีครับ แอนเองครับ
อายจัง กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ช่วงโควิดนี้ผมว่างครับ งานการก็ไม่ค่อยมี
พอมีเวลาว่างก็เลยอยากกลับมาทำฟอนต์แล้ว ไหว้

ทีนี้ ฟอนต์ตัวล่าสุดที่เคยทำก็ตั้งแต่สมัย 2008 แน่ะ
ยุคที่ยังใช้ Fontlab Studio 5 (แพงมาก) แถมต้องงมมั่วๆ ไม่มีใครสอนกันในยูทูบเลย…

ทีนี้ผมซื้อ Fontlab 7 มาลงแล้วครับ พบว่า งงมาก ไม่เหลือวิชาความรู้แล้ว ฮ่าๆ ฮือๆ
แค่จะเริ่มยังไม่รู้จะเริ่มยังไงเลย ฮ่าๆ ฮือๆ ถือว่าขอสมัครเป็นน้องใหม่ในวงการนะครับพี่ๆ

คิดว่าคงมีคนอยู่ในสถานะเริ่มต้นนี้เหมือนกัน เลยมาลองถามดูครับ
เผื่อจะได้แนวทางไว้บอกต่อกันสืบไป

ขออนุญาตเริ่มคำถามแรกนะครับ จากคุณพี่ uvSOV
ที่แนะนำในโพสต์ข้างๆ นี้ เรื่องการใช้ Ligature ที่หมดยุคสมัยไปแล้ว
ว่าให้ปรับมาใช้ Mark แทน

แนะนำให้ปรับไปทำฟอนต์ใช้ระบบ mark ดีกว่าครับ  template ก็มีอยู่ (ถ้ายังจำเป็นต้องให้ใช้ได้ใน MS word)

สอบถามว่า

1. ปัจจุบันนี้มีฟอนต์ไทยที่ใช้ Mark และทำเป็นตัวตั้งต้น (เทมเพลตฟอนต์) และอนุญาตให้ดาวน์โหลดมาแก้ไขต่อยอดไหมครับ
2. โปรแกรมต่างๆ เท่าที่ใช้ทุกวันนี้ มีตัวไหนที่ไม่รองรับการแสดงผล Mark ภาษาไทย หรือเพี้ยน หรือพังไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2021, 12:52 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อันนี้คำตอบในข้อ 2 นะครับ
ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าโปรแกรมต่างๆ จะขยับไปจากนี้แล้วหรือยัง

ผมเป็นคนใช้โปรแกรมน้อยด้วยนี่สิ
แต่หลัก ๆ ที่นึกออก ก็รองรับหมดนะฮะ
ms office / adobe รวมทั้ง affinity
(ms office / affinity ลองใน trial แต่คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร)

ส่วนสายงานอื่น ก็เป็นสายทำซับไตเติ้ลเกมฮะ ที่ไม่รองรับ
อันนี้เพิ่งรู้จากจารย์โม่เมื่อวานนี่เอง
จารย์แกสรุปสั้น ๆ ไว้ว่า
"คือกลายเป็นว่าปล่อยให้วรรณยุกต์ลอยเพื่อให้อ่านได้ดีกว่าครับ ดีกว่าจมแล้วอ่านไม่ออก"
นี่ก็อปที่จารย์พิมพ์มาเลยนะ  กร๊าก // ซึ่งก็จริงตามนั้น // ขออนุญาตมา ณ ที่นี้ด้วย

ชุดหลัง ๆ ที่ผมใช้ mark ยังไม่เคยมีแอพเกมมาซื้อไปใช้
ถ้ามีเข้ามา น่าจะต้องตามเช็กอีกที ว่าผลเป็นยังไงบ้าง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เย่!  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)  ยินดีรับต้อนครับ

ข้อ 1.  เท่าที่ดู template f0ntuni A น่าจะตอบโจทย์ที่สุด
แต่ก็ค่อนข้างซับซ้อนและสมบูรณ์แบบ รองรับอักษรชาติพันธุ์ด้วย ทำให้เข้าใจยากนิสสสนึง สำหรับมือใหม่

เดี๋ยวเสาร์-อาทิตย์นี้ ผมจะลองเลือกฟอนต์สักตัวมาทำเป็น template ดูครับ เอาแบบที่ใช้ระบบ mark ที่ไม่ซับซ้อนมาก

เงื่อนไขคือ ผมทำด้วย Fontforge เลยไม่รู้ว่าใน Fontlab จะแสดงผลเป็นไงยังไงครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

แต่ถ้าใครมีทำ template ฟอนต์ของตัวเองอยู่แล้ว หากสามารถ share ได้ ก็เชิญนะครับ เพราะฟอนต์ที่ผมทำไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร เพราะ focus แต่ภาษาไทย  กร๊าก
สวัสดีครับ...
ไม่ได้มาช่วยตอบ แต่มาช่วยถามและเรียนรู้ไปด้วยครับ (อิอิ)
ส่วนตัวคือ จะๆ แต่ก็ไม่ยอมเสียเวลาเรียนรู้ v.7 นี้สักที เคยแต่ลองเล่นแป๊บๆ แล้วก็วางไปเพราะทำใน v.5 คล่องกว่า ก็เลยไม่ยอมออกจากกะลาใบน้อยสักที
แล้วก็อาศัยความมั่วในการแก้ปัญหาเอง  เมื่อเวลาเข้ามาอ่านปัญหาเชิงเทคนิคก็เลยไม่กล้าตอบใครเพราะความไม่รู้จริงนี่แหละ
ช่วงโควิด ว่างมากขึ้นเหมือนกัน คุณแอนเปิดมู้มา ผมขอเกาะเรือไปด้วยละกัน คงได้เวลาแล้วเหมือนกัน (อิอิ)

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ดีใจมากครับ กรี๊ดดดดด
ตอนนี้ไฟผมมาเต็มที่ละ มาหัดไปด้วยกันนะครับ กร๊าก

ตอนนี้ผมลองเรียนจากอันนี้ของเซียมไท้ครับ

อาจารย์สองท่านสอนดีทีเดียวเลยแหละ
ผมโหลดไฟล์เทมเพลตฟอนต์เพื่อการศึกษามาจากลิงก์นี้

กด Font Info ดูก็พบว่ามีข้อมูลดังนี้ครับ

แอบอ้าง
Copyright (c) 2011 by Mr.Suchart Pongdamrong and Mr.Chulapong Panichkriangkrai. All rights reserved.
แอบอ้าง
Thai-Template is a trademark of Mr.Suchart Pongdamrong and Mr.Chulapong Panichkriangkrai.

เท่าที่จำได้คืออันนี้เป็นของ SIPA โดยผู้คิดเทมเพลตทั้งสองท่านก็แจกจ่ายให้ใช้ฟรีเหมือนกัน (เคยเจอกันในยุค TFace แน่ะ)
ผมไม่ชัวร์เรื่องการนำมาใช้ในเชิงพาณิชย์ (แต่ อ.อาวินและ อ.พจน์ ก็บอกในคลิปว่าเรียนแล้วเอามาทำขายได้นะ เขาทำมาให้ใช้)
ซึ่งพอดูในไฟล์ก็เป็นการใช้ Ligature หลบวรรณยุกต์เอาแบบคลาสสิกๆ เลย ไม่ใช่แบบมาร์ก เพราะมันผลิตมานานแล้ว

ซึ่งเดี๋ยวผมขอนั่งเรียนให้จบก่อน อยากใช้โปรแกรมให้เป็น กร๊าก แล้วค่อยมาว่ากันอีกทีครับ
เผลอๆ ถ้าฟิตจัดก็จะทำ tutorial สำหรับคนประเภทเดียวกัน คืองงกะโปรแกรม กร๊าก ให้มันทันสมัยกว่าตอนสอน Fontlab 5 ซะที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2021, 23:47 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

แปะ กรี๊ดดดดด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ลองทำ font เป็น template ที่ใช้ mark ครับ

https://drive.google.com/file/d/1pT5fxBNzT6vvX6veOESx65G2dn4arMcH/view?usp=sharing

รบกวนทดสอบดูครับ ว่าใช้ได้ไหม

หลักการคือ
1. <Anchor-2> mark สระบน ที่ base พยัญชนะที่ ป ฝ ฟ (แต่ template นี้เพิ่ม ศ ส ฬ ฮ ด้วย ถ้าไม่ใช้ ก็ลบ mark ออกได้เลย)  เพื่อเลื่อนตำแหน่งแสดงผลไม่ให้ทับหาง
2. <Anchor-1> mark สระล่าง ที่ base พยัญชนะ ฎ ฏ  เพื่อเลื่อนตำแหน่งแสดงผลไม่ให้ทับหาง
3. ทำวรรณยุกต์เป็น 2 ชุด  เผื่อคนที่ชอบทำวรรณยุกต์บนสระตัวเล็กหน่อย
  3.1 <Anchor-2> วรรณยุกต์ ที่อยู่บนพยัญชนะ เป็น mark on base พยัญชนะ
  3.2 <Anchor-6> วรรณยุกต์ บนสระ เป็น mark on mark   เพื่อกำหนดตำแหน่งแสดงผลบนสระ  เมื่อสระย้ายตำแหน่ง วรรณยุกต์จะย้ายตามเอง
4. แอบทำเรื่อง สระโอ ใอ ไอ เป็น 2 ชุด เพื่อให้สามารถออกแบบหัวได้อิสระขึ้น กินแดนไปบนพยัญชนะหน้าได้ แต่ถ้าทับกันก็จะใช้อีกตัวที่หดหัวเข้ามา

ติดขัดอะไรแจ้งได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2021, 19:06 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
พี่แอน ผมแนะนำจากประสบการณ์ส่วนตัวคร่าวๆ ก่อนนะครับ

จริงๆ แล้ว พี่ใช้เทมเพลตไหนก็ได้ครับ เทมเพลตเดิมที่พี่ถนัดก็ได้ครับ
ถ้าเทมเพลตเดิมเป็นระบบ Ligature พี่แค่ลบ Ligature กับ พวกสระ พยัญชนะ พิเศษ(ที่ใช้กับLigature) ออกก่อน
เหลือไว้แค่ "ญ" กับ "ฐ" ผมยังใช้ Ligature อยู่ครับ เพราะต้องใช้ตัวพิเศษตัดฐานล่างออก(เวลาใช้กับสระล่าง)ครับ ---
เสร็จแล้วพี่ค่อยๆ สร้างจุดมาร์กเองไปทีละ Glyph เองก็ได้ครับ จะทำให้เข้าใจหน้าที่จุดต่างๆ ของมาร์คได้ด้วยตัวเองได้ดีกว่ามากๆ ครับ
ส่วนวิธีครีเอทและกำหนดจุดมาร์กก็กระทู้ของพี่ปอมป๋วย(ธรรมดาสตูดิโอ) เลยครับ
https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24296.0.html

สำหรับใครที่โหลดฟ้อนต์ตัวนี้ไปใช้กับ Adobe Ai กับ Ps
ต้องเซ็ตค่าโปรแกรมตามลิ้งค์ด้านล่างนี้ก่อนนะครับ ไม่งั้นมาร์คจะไม่ทำงาน*[/color]
https://ifelse.co/graphic/thai-illustrator-photoshop?fbclid=IwAR3G23q2XijD5HW9kKJExPLSEK8VucVbULJdsqEpH58ja-lFfcAuICQgVsw

***ปล.ส่วนเทมเพลต Font Uni ที่มีมาร์คอยู่แล้ว อันนั้นก็ใช้ได้ครับ แต่เท่าที่ผมลอง ผมยัง งงๆ กับตำแหน่ง+หน้าที่ของมาร์คในหลายๆ จุดอยู่ครับ ถ้าจะใช้ก็ต้องมานั่งแกะโค้ด+ตำแหน่งมาร์คของแต่ละตำแหน่งให้เข้าใจก่อนอ่ะครับ ถึงจะใช้งานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพจริงๆ

***ปล.2 เอาเป็นว่าผมจะรีบทำคลิปสอนเรื่องมาร์คมาให้อีกทีนะครับ ผมเองก็ยังไม่ค่อยชำนาญกลัวว่าถ้าตัวเองไม่เข้าใจดีพอ แล้วจะสอนคนอื่นให้เข้าใจตามก็ยังไงๆ อยู่
แต่เดี๋ยวลองทำคลิปแบบพื้นฐานๆ ก่อนน่าจะพอไหวครับ  ไหว้ ไหว้
โอ้ ขอบคุณมากๆ ครับ เข้าใจคอนเซปต์แล้ว
รอดูคลิปนะครับ ทำง่ายๆ ก็ได้ครับ แชร์ๆ กันเท่าที่รู้ก็ได้
ยุคนี้ไม่ค่อยมี know how แนวเรียนไปด้วยกัน หัดไปด้วยกันแบบนี้สอนกัน(ฟรีๆ)เท่าไหร่
ถือว่าน่าตื่นเต้นมากเลยครับ

ลองทำ font เป็น template ที่ใช้ mark ครับ

ติดขัดอะไรแจ้งได้นะครับ

เดี๋ยวผมขอเอามาลองใน ฟล นะครับ อยากรู้ว่าสร้างจากคนละโปรแกรมกันมันจะข้ามห้วยมาให้ลองได้หรือเปล่าเหมือนกัน เจ๋ง

ลองไปงงไปเลยทำคลิปบันทึกมือใหม่หัดทำไว้เลย 5555  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ใส่ยูทิ้วยังไงวะ !!!!  มีแต่ปุ่ม flash fuc yea
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2021, 12:50 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

โอ้โห กรี๊ดดดดด
ผมเปลี่ยนชื่อกระทู้ (เดี๋ยวนี้ไม่ใช้คำว่ากระจู๋แล้ว) เลยละกันนะครับ

การรวมเส้นจากหลายๆ เลเยอร์ (flattern) คือ Cmd/Ctrl + F10 ครับ ตะกี้ลอง มันยังใช้ปุ่มเดิมเมื่อสิบกว่าปีก่อนอยู่

อ้อๆๆๆ เดี๋ยวถ้าผมทำเป็นแล้ว
จะทำ tutorials เป็นการตอบแทนพระคุณทุกท่านนะครับ ไหว้

การรวมเส้นจากหลายๆ เลเยอร์ (flattern) คือ Cmd/Ctrl + F10 ครับ ตะกี้ลอง มันยังใช้ปุ่มเดิมเมื่อสิบกว่าปีก่อนอยู่

ถ้าเป็น power brush ไม่ได้อ่ะ เหมือนมันแยกเส้นออกทีละเส้นเลย แต่ถ้าเป็นsimple brush มันได้เลย
เหมือนมันพยายามผลักดันให้ไปใช้ power brush นะ เผื่อทำพวก variable font ได้ด้วย  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ดูใน tutorial หลายๆอันของ fonlab7 เองมันก็ไม่สนใจว่ามันจะเป็นชิ้นเดียวกันไหม
(เส้นล้ำเข้ามาชนกัน ก็ปล่อยไป แต่เรามันพวกสายลายมือไง เส้นมันต้องแบบนี้สิวะๆๆๆๆๆๆๆ เวลาเห็นเส้นตัดกันมันหงุดหงิดแปลกๆ)

โอ้ย ได้ฟีลวันวาน การทำมีมอธิบายเอง หาปุ่มแปะภาพอีก 55555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2021, 13:43 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ท่าทางจะคึกคัก  ขอเคลียร์ของเก่าอีกสัก 2 ฟอนต์ แล้วจะมาร่วมวงงงไปด้วยนะครับ เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
หน้า: [1] 2 3 4 5 6