หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: การวางตัวอักษรบนภาพถ่าย :o:  (อ่าน 76941 ครั้ง)
ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

อย่างที่บอกครับ ภาพสวยแล้ว
แต่การวางตัวอักษรที่ เข้ม ตัวใหญ่ หนา และชัดเจน

ทำให้ดึงความน่าสนใจของภาพ และความงามของภาพไปเยอะ
จะให้เด่นทั้งสองอย่าง ต้องลดอย่างใดอย่างนึง เข้าใจใช่มั้ยครับ

เด่นทั้งสองอย่าง มันแข่งกัน เดี๋ยวจะไม่มีอะไรสวย
แต่ถ้าลดตัวอักษร ให้เล็ก บาง และเบาลง

รูปจะเด่นขึ้นมาทันที ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความต้องการสื่อสารของเจ้าของครับ
อยากให้คนชม เห็นอะไร ระหว่างความงามของภาพที่อุตส่าห์กดมา
หรือคำแฝงด้านใต้ของงาน

ตัวอักษรเบา บาง และเล็ก บางทีมันเด่นได้ครับ ถ้าวางถูกที่
 ยิ้มน่ารัก

ในรูปนี้ ผมติเรื่องตัวอักษร ฟ๐นต์นี้ใช้ได้ครับ แต่น่าจะเป็นตัว Regular มากกว่า
ถ้ามันมีบางกว่านั้นก็จะดีเยี่ยมเลยครับ ตัวนี้มันเลอะไปหน่อย

พูดถึงกรอบภาพบ้างนะครับ
ลักษณะของการออกแบบกรอบภาพของพี่ดาราคือชอบเน้นๆ เป้งๆ บึ้มๆ
อาจจะเป็นความเข้าใจว่า "มันจะช่วยขับภาพให้เด่นขึ้นมาได้)
ซึ่งจริงๆ แล้วมันกลับไปทำลายความน่าสนใจของภาพไปครับ
อย่างที่ทุกคนลงความเห็นตรงกันว่ารูปนั้นสวยที่สุดอยู่แล้ว
แต่มาเจอกรอบภาพ(และตัวหนังสือ)ที่แย่งกันชูคอสลอนเพื่อแย่งความเป็นพระเอก

ภาพของพี่เลยด้อยความเท่ลงไปเยอะครับ

ดังนั้นถ้าอย่างภาพข้างบนที่ลุงโก้โพสต์นี่
ลองเปลี่ยนเงาจากสีดำมะเมื่อม เป็นสีเทาอ่อนๆ (อ่อนมากๆ) นอกนั้นเหมือนเดิม
นั่นก็พอจะแก้ปัญหาความกระด้าง (เออ กระด้างนี่เอง นึกคำนี้ตั้งนาน) ลงได้

ส่วนเรื่องตัวอักษรเดี๋ยวเชิญจานโก้ต่อเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พูดซะเกลี้ยงเลย ผมไปไม่ถูกครับ  อี๋~

ขอยกตัวอย่างรูปๆ นึงจาก 2how นะครับ ชอบดูจากที่นี่เรื่อย เพราะหลายคนวางงานสวย
เช่นน้องคนนี้ครับ ชื่อคุ้นๆ  อืมมมมห์

เห็นความแตกต่างระหว่างตัวอักษรของคุณ iPALM มั้ยครับ
ว่ามันเล็กมาก เมื่อเทียบกับขอบคุณดารา แต่ เห็น

และสะอาด โปร่ง สบายตา

ดูอันนี้อีกอันครับ

เห็นเช่นกันมั้ยครับ ว่ามันเล็ก แต่ทำไมอ่านง๊ายง่าย
และดูสะอาดตามากๆ

ผมไม่ได้มาแนะ ว่ารูปใครสวยกว่าใคร และใครวางตัวอักษรสวยกว่า
แต่ผมมาแนะว่า นี่คือสิ่งที่ดูแล้ว สบายตาครับ

แหม ทำเป็นไม่ได้แนะ
นี่แหละตัวแนะเลย เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ง่ะ

((คืองานเค้าสวยน่ะ ตูก็อยากให้สวยสุดๆ ไปเลย))

ต่อเลยครับ  โวย โวย โวย  อ๊ากกกก หื่นนนนน  อ๊ากกกก หื่นนนนน  อ๊ากกกก หื่นนนนน
- เงาบางๆ
- ตัวอักษรบางๆ

ลอง 2 ข้อนี่ดูก่อนครับ เดี๋ยวค่อยสับกันต่อ  คริคริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2007, 16:55 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

(เอ้อใช่ ลุงโก้ไปดูดรูปจากเว็บพี่หาวมาเลยไม่ได้นะครับ เดี๋ยวซวย (เหงื่อแตกพลั่ก) ไหว้)

อ้าว ชิบหายล่ะครับ  ไหว้
ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมไปเยี่ยม
(ละทำยังไง)  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำลิงก์ไปหารูปเลยครับ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 ให้เครดิตและที่มาที่ไปครับ  อืมมมมห์

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
แบบว่าชอบจริงๆ นี่นา
พี่เจ้าของรูปคงไม่ว่าอะไรหรอก เนอะ  อืมมมมห์

เผ่นกลับบ้านละวุ้ย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

รูปที่ คุณโก้ นำมา มีกรอบภาพไหมจ๊ะ

ต้องทำกี่กรอบคะ

More than in exile...............Dead
More than dead..................Forgotten!!!!!!
ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

รูปที่ คุณโก้ นำมา มีกรอบภาพไหมจ๊ะ

ต้องทำกี่กรอบคะ

ท่าทางยังงเรื่องกรอบ แฮะ ยิ้มน่ารัก

ขอเบิ้ล ยิ้มน่ารัก

ดาราเอง พี่ว่าน่าจะยัง งงเรื่อง กรอบ เรื่อง เส้น
เรื่องตัวหนังสือตามสมควรเลยแหละ
หยั่งรูปที่เฮียโก้แกยกมาทั้งสองไง วางคนละแบบเลย
แต่สวยทั้งสองแบบ แต่ก็ไม่ใช่ว่าต้องวางแบบนั้นอีกนั่นแหละ
มีแบบอื่นที่สวยก็ยังมี อันนี้แล้วแต่รสนิยม

เหมือนพี่ พี่ไม่เคยชอบตัวหนังสือบางๆ เท่าไหร่
แต่ไม่ได้ชอบหนาเป็นโอ่งเป็นตุ่ม และโรคจิตมากคือ
ชอบวางรูปกลางภาพ ให้คนเขารู้ไปเลยว่านี่งานฉัน
ไม่สวย สวยก็ด่าฉัน ชมฉัน
เห็นไหมเริ่มคนละแบบกะของเฮียโก้แล้ว
แต่มันจะมีจังหวะความลงตัวของมัน
อาจจะแตกต่างกันคนละทิศ แต่มันก็อยู่ในกรอบความคิด
ของการจัดวาง ทัศนศิลป์(เริ่มมาไกลแฮะ)

เดี่ยวรอคนอื่น เทพๆ มาว่าต่อดีกว่า
พิมพ์ไปพิมพ์มาเริ่มงงเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2007, 17:39 น. โดย โอ๋ ระจัน...อันระ โจ๋ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14