หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ สถานี  (อ่าน 2613 ครั้ง)

อยากทำฟอนต์สถานีรถไฟเก่ามานาน นึกว่าจะหาเอกสารจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้.. สุดท้าย หารูปจาก internet ที่มีการ post ไว้ มารวมๆกัน
มีด้นเดาอยู่อยู่บ้างนิดหน่อย เช่น ฉ ฬ ๔ ๕ ๘ ๙ ตัวละตินมากกว่าครึ่ง  จึงจะไม่อยากให้ใครเอาไปอ้างอิงว่าเอามาจากเอกสารของ ร.ฟ.ล นะ

ตั้งใจทำมาเพื่อเขียนป้ายสถานี จึงมีระยะห่างกันนิดนึง

แต่ถ้าจะเอามาใช้ปรกติ ก็พอได้

ขอบคุณรูปจาก โรงเรียนวิศวกรรมรถไฟ
ีuvSOV

download https://drive.google.com/file/d/1d7rmBhn0SA5TkoeRTgyjWcL2j6Bly-nV/view?usp=sharing
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2022, 14:59 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
เห็นรูปที่รวบรวมมา ก็นึกถึง การ check-in ของคนสมัยนี้ ..น่ารักดี  จริงๆอยากจะเอามาแปะให้ดูเยอะๆ ให้เห็นรายละเอียด แต่เนื่องจากมี PDPA แล้ว ก็ควรเคารพความเป็นส่วนตัวนิดนึง จึงรวมรูปและย่อให้มีขนาดเล็กๆหน่อย  แต่รูปเหล่านี้ก็หาจาก internet ลองไปหาดูได้ครับ

ขอบคุณเจ้าของเพจ เจ้าของรูป และเจ้าตัวในรูปทุกท่าน  เพราะถ้าไม่มีรูปเหล่านี้  ฟอนต์นี้ไม่สามารถสร้างได้เลย

หมายเหตุ  
1. เอกมัย นี่ไม่ใช่รถไฟฟ้านะ .. รถไฟจริงๆจ้า
2. นครปฐม เขียน 2 แบบ ก็คงตามสมัยที่เปลี่ยนแปลง
3. หลายสถานี ก็เปลี่ยนชื่อ ไม่ได้ใช้ชื่อเดิมแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2022, 16:14 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
สวยมากๆ เลยครับ อ่านง่ายน่าใช้
ผมขออนุญาตรีเควสต์เป็นเวอร์ชันที่ปรับระยะช่องไฟให้เหมือนฟอนต์ปกติด้วยได้ไหมครับขุ่นพี่ นะนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สวยมากๆ เลยครับ อ่านง่ายน่าใช้
ผมขออนุญาตรีเควสต์เป็นเวอร์ชันที่ปรับระยะช่องไฟให้เหมือนฟอนต์ปกติด้วยได้ไหมครับขุ่นพี่ นะนะ

ได้ครับ ขอหา reference ก่อนนะ ว่าถ้าเขียนปรกติ ต้องเขียนแบบโบราณด้วยไหม เช่น สระอา(ลากข้าง)ต้องเชื่อมกับพยัญชนะไหม?  ป.ปลา กับสระอาต้องแยกหางไหม?

ได้รูปอ้างอิงมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิ.ย. 2022, 16:21 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
มันแตกต่างแบบไม่ค่อยต่างแฮะ

ใช้วิธีกด bold เพราะขี้เกียจตั้งชื่อฟอนต์ใหม่

ดูๆแล้วฟอนต์นี้ เหมาะแค่เขียนพาดหัว มากกว่า

พอช่องไฟเล็ก ก็เจอปัญหา น หางม้วน เช่นเคย 55 ต้องทำ kerning แก้ปัญหา
ผมเปลี่ยนวิธีจากเดิม มาขยับตัวหน้าแทน สำหรับ fontforge  ให้แก้ค่า delta x ค่าเดียวพอ เป็นการขยาย กั้นหลังให้กว้างขึ้น

กรี๊ดดดดด กรี๊ด ทำตามคำขอแฟนคลับด้วยยย
(ล่าสุดผมเห็นคุณแฮม แฟนพันธุ์แท้รถไฟไทยแชร์ไปแล้วครับ
เลยบอกว่าเดี๋ยวรอก่อน อันนี้โพสต์เบื้องหลังการทำงาน แต่ถ้าใช้แล้วมีปัญหาก็ลองแจ้งบั๊กมาได้)

ทีนี้พอมาดูคาแรกเตอร์แล้วตัวฟอนต์เวอร์ชัน bold น่าจะช่องไฟห่างกันกว่านี้นะครับ
ถ้าชิดไปน่าจะแน่นเกินดีไซน์ของมัน

คือของเดิมๆ นี่จัดวางสวยมากๆ อยู่แล้ว
แต่มันจะมีบางอักขระที่เขาน่าจะทำตัวอักษรเป็นบล็อกเหลี่ยมๆ มาวาง
พวก า ว เ ไ อะไรงี้มันเลยมีช่องไฟเกินเยอะไปถ้าเทียบกับเทคโนโลยีปัจจุบัน
ในแง่อนุรักษ์แล้วเฉียบมากครับ แต่ถ้าสามารถใช้งานแบบโมเดิร์นได้
อาจจะปรับแค่ให้บางตัวที่มันถ่างไป หดเข้ามานิดนึงพอ ไม่ต้องแคบทั้งชุด

ผมขออนุญาตลองจัดช่องไฟแบบทำมือใน Illustrator มาเปรียบเทียบครับ
ตัวสีดำคือลองปรับช่องไฟเกินให้หดเข้ามาหน่อย เวลาอ่านมันจะได้ลื่นไปเลยไม่สะดุดครับ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กรี๊ดดดดด กรี๊ด ทำตามคำขอแฟนคลับด้วยยย
(ล่าสุดผมเห็นคุณแฮม แฟนพันธุ์แท้รถไฟไทยแชร์ไปแล้วครับ
เลยบอกว่าเดี๋ยวรอก่อน อันนี้โพสต์เบื้องหลังการทำงาน แต่ถ้าใช้แล้วมีปัญหาก็ลองแจ้งบั๊กมาได้)

ทีนี้พอมาดูคาแรกเตอร์แล้วตัวฟอนต์เวอร์ชัน bold น่าจะช่องไฟห่างกันกว่านี้นะครับ
ถ้าชิดไปน่าจะแน่นเกินดีไซน์ของมัน

คือของเดิมๆ นี่จัดวางสวยมากๆ อยู่แล้ว
แต่มันจะมีบางอักขระที่เขาน่าจะทำตัวอักษรเป็นบล็อกเหลี่ยมๆ มาวาง
พวก า ว เ ไ อะไรงี้มันเลยมีช่องไฟเกินเยอะไปถ้าเทียบกับเทคโนโลยีปัจจุบัน
ในแง่อนุรักษ์แล้วเฉียบมากครับ แต่ถ้าสามารถใช้งานแบบโมเดิร์นได้
อาจจะปรับแค่ให้บางตัวที่มันถ่างไป หดเข้ามานิดนึงพอ ไม่ต้องแคบทั้งชุด

ผมขออนุญาตลองจัดช่องไฟแบบทำมือใน Illustrator มาเปรียบเทียบครับ
ตัวสีดำคือลองปรับช่องไฟเกินให้หดเข้ามาหน่อย เวลาอ่านมันจะได้ลื่นไปเลยไม่สะดุดครับ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ok ครับ  พอเห็นตัวอย่าง เข้าใจเลย..ว่านี่มันงานยากที่สุดของการทำฟอนต์ กร๊าก  เดี๋ยวลองไปทำดูครับ (ช่องไฟทำให้งานดูต่างไปจริงจัง ฮิ้ววว)

เสร็จละ  ทำเป็น 3 แบบ  1.ป้ายสถานี ห่างมาก  2.ใช้ทั่วไป  ห่างพอดีแบบที่แอนเสนอ  3.ป้ายข้างรถไฟ  ชิดๆกันไม่กินเนื้อที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 2022, 11:01 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
สุดยอดครับ อ๊ากกกก หื่นนนนน

ชื่อฟอนต์ : สถานี

ลิงก์ : https://forum.f0nt.com/index.php/topic,25122.0.html

ข้อมูลการติดต่อ : https://www.facebook.com/worawut.thanawatanawanich

ภาพตัวอย่าง :

ภาพไอคอน :

ภาพโปสเตอร์ :

รายละเอียด :
ฟอนต์ป้ายสถานีรถไฟจากภาพเก่าๆ รุ่นตัวอักษรสีขาวบนพื้นสีเข้ม ไล่เก็บตัวอักษรจากรูปเก่าๆจนเกือบครบตัวที่เหลือก็เดา ไม่ได้อ้างอิงเอกสารใดๆ
หมายเหตุ ช่องไฟจะห่างหน่อยเพื่อการเขียนป้ายสถานี หากต้องการห่างพอดีพิมพ์งานทั่วไป..กดเอียง ถ้ากดหนา..ตัวติดกันใช้เป็นป้ายข้างตู้รถไฟ
uvSOV
ขอบคุณ ภาพจาก โรงเรียนวิศวกรรมรถไฟ

download font :  https://drive.google.com/file/d/1d7rmBhn0SA5TkoeRTgyjWcL2j6Bly-nV/view?usp=sharing
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิ.ย. 2022, 08:03 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]