หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: [FontLab 7] ปัญหาการ export font ไปใช้งานใน Word  (อ่าน 7116 ครั้ง)
สอบถามปัญหาการใช้งานจากการ export font ไปใช้ใน Ms Word

เนื่องจากผมทำ และแก้ไขฟอนต์โดยใช้เทมเพลต F0ntUni B (https://forum.f0nt.com/index.php/topic,22045.0.html) พอขั้นตอนการ export เป็น TTF ออกมาใช้ในใน Ms Word แล้วพิมพ์ภาษาไทยได้ปกติ แต่พอพิมพ์ภาษาอังกฤษแล้วเป็นฟอนต์อื่น

จะต้องมีการแก้ไข หรือตั้งค่าใดเพิ่มเติมไหมครับ

ขอบคุณครับ
ลองคลุมข้อความแล้วคลิกขวา > Fonts ครับ

ฟอนต์ในหัวข้อ Latin text font กับหัวข้อ Complex scripts ให้เลือกเป็นฟอนต์ตัวเดียวกัน ขนาด pt เท่ากันดูครับ

มา Edit เพิ่ม: อันนี้เป็นวิธีแก้ที่โปรแกรมปลายทาง หากปัญหาเกิดขึ้นที่ตัวฟอนต์ ให้ใช้วิธีที่โพสล่างๆ แนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2021, 23:18 น. โดย Fontcraft » บันทึกการเข้า
เทมเพลต F0ntUni ในส่วน OS/2 ไม่ได้เลือกชุดภาษาลาตินไว้
ดังนั้น ในไฟล์ฟอนต์ของเรา ให้เพิ่มตัวเลือกภาษาลาตินเข้าไป
ด้วยการ กด Ctrl + คลิกเลือก Latin-1 (ตามภาพ)

ปัญหานี้จนปัญญาอยู่นานเหมือนกัน จนวันก่อน เอาไปปรึกษาคุณ uvSOV เมื่อเช้านี่เองถึงคลำหาปัญหาเจอ
ต้องขอขอบคุณจอมยุทธฟอนต์ uvSOV มา ณ ที่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2021, 00:15 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
ไหว้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เทมเพลต F0ntUni ในส่วน OS/2 ไม่ได้เลือกชุดภาษาลาตินไว้
ดังนั้น ในไฟล์ฟอนต์ของเรา ให้เพิ่มตัวเลือกภาษาลาตินเข้าไป
ด้วยการ กด Ctrl + คลิกเลือก Latin-1 (ตามภาพ)

ปัญหานี้จนปัญญาอยู่นานเหมือนกัน จนวันก่อน เอาไปปรึกษาคุณ uvSOV เมื่อเช้านี่เองถึงคลำหาปัญหาเจอ
ต้องขอขอบคุณจอมยุทธฟอนต์ uvSOV มา ณ ที่นี้ครับ

อันนี้เป็นวิธการ set ใน fontforge นะครับ
ส่วนใน fontlab7 ที่ถามมา  ใช้วิธีที่ Fontcarft แนะนำมา น่าจะถูกอยู่แล้ว .. รอผู้รู้ fontlab มาบอกอีกที
ใน FONTLAB

เข้าไปที่ MENU File > Font Info

แล้วกด "เพชร" ได้เลย ในหน้า Codepages / Unicode Ranges
มีอักขระอยู่ในขอบเขตอะไรบ้าง ตัวแอพก็จะเลือกให้เราเองเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2021, 11:38 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
 กรี๊ดดดดด ว๊าว  เจ๋ง ชอบจุง .. กด ปุ่มเดียวอยู่ (แต่คนใช้ก็ต้องเก่งมากเช่นกัน  (แจ๋ว แจ๋ว)
ส่วน fontforge ต้องจำเอาว่า set ตรงไหนบ้าง 55 set ไม่ครบประจำ  ฮือๆ~
ขอบพระคุณทุกท่านครับ ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]