หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้อนต์ ไฉไล  (อ่าน 581 ครั้ง)

ฟ้อนต์ไฉไล (TA Chailai)
เป็นครั้งแรกกับการหัดทำฟ้อนต์ด้วยโปรแกรม ฟ้อนเล็บ เอ้ย ฟ้อนแลบ นะครับ
แรงบันดาลใจ จริงๆ คือ มาจากความโรคจิตนิดๆ ของผมเอง
คือ ตั้งแต่เด็กๆ เวลาเห็นตัวหนังสือโค้งๆ มนๆ ผมจะคันมืออยากเอาลิควิดขาวๆ ไปแต้มไฮไลต์
ให้มันเหมือนเงาๆ เหมือนลูกโป่ง (อารมณ์เหมือนคนที่เห็นสิว แล้วอยากบีบ)
ก็คิดมาตลอดว่าอยากทำฟ้อนต์แนวๆ แบบนี้ดูสักที

แวร์ แวร์ อีส อะ แวร์ (ไหนๆก็ไหนๆ) ช่วงกักตัวโควิดแบบนี้ มีเวลาให้ตัวเองบ้างแล้ว ก็จัดเลยสิ..
ฟ้อนต์ตัวนี้จะคล้ายๆ PSL Omyim ผสมกับ JS Noklae ครับ หลักๆ ก็นำแนวทางมาจากสองฟ้อนต์นี้
แต่ไม่เหมือนเป๊ะแน่นอน ผมปรับแนวให้เหมาะกับแนวทางของผมเองนะ (PSL Omyim ลงตัวกว่าของผมเยอะครับ ขอคาราวะ)
ในอนาคตตั้งใจต่อยอดฟ้อนต์ออกไปอีกหลายๆ แบบนะ ใจอยากทำตัวที่มีแนวอิสระกว่านี้แหละ

แต่สำหรับครั้งแรกกับการลองถูกลองผิดกับโปรแกรมฟ้อนแลบ 7.0
ขอลองทำฟ้อนที่มาตรฐานสักหน่อยแล้วกันครับ ถือเป็นการปูพื้นฐานการใช้โปรแกรม Fontlab ของผมไปด้วยในตัวนะ

ส่วนฟ้อนต์ไฉไลตอนนี้มีแค่ตัวหนาน้ำหนักเดียวนะครับ (กำลังทำตัวบางอยู่ตอนนี้)
ลองเอามาปล่อยให้ทุกคนลองใช้กัน เพื่อขอคำแนะนำติชมเพิ่มเติม
จะได้พัฒนาให้สมบูรณ์ต่อไปในอนาคต ขอบคุณครับ.

*ปล. เสริมเทคนิคให้นิดหนึ่ง ใครใช้ฟ้อนตัวนี้ในโปรแกรมอิลลาส แล้วอยากเอาไฮไลต์ในฟ้อนออกให้เป็นตัวทึบๆ
ให้ Creat outline ฟ้อนต์
แล้วไปที่เมนู Pathfinder
คลิก Merge
แล้วคลิก Exclude
ได้แล้วจ้า..

*นำเบื้องหลังมาลงเพิ่มเติมนะ

เทคนิคหลักที่ผมใช้ก็คือ ใช้เส้นตารางใน Ai เป็นหลักครับ
โดยวาดตัวหนังสือเป็นตัวเหลี่ยมๆ ก่อน แล้วจึงใช้เครื่องมือ corner ปรับมุมให้ได้โค้งเข้ารูป

ดาวน์โหลดเดโมฟ้อนต์ที่ลิ้งค์นี้เลย
https://drive.google.com/file/d/1Ikc-PrTSWh_Ok7fTaoA-MHONfMym6p6l/view?usp=sharing

สามารถติดต่อผมโดยตรงได้ที่นี่นะ
FB : /www.facebook.com/isamart30
Mail : isamart2530@gmail.com
Line ID : isamarts

ติดตามผลงานของผมได้ที่นี่นะ (จบที่ขายของตัวเองหน่อยนุง)
FB Page : www.facebook.com/123Channal
Youtube : https://www.youtube.com/channel/UCkwqJ4nDg3ynd6A3yTtW1xw

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2021, 14:59 น. โดย Pu_Chew » บันทึกการเข้า
ฟอนต์น่ารักมากครับ.. ชอบ ลันล้า  เจ๋ง

ยินดีต้อนรับสู่โลกแห่งฟอนต์  (อิอิ) (อิอิ) (อิอิ)
เท่าที่ดูอยากแนะนำให้ ปรับภาษาไทยไปใช้ ตำแหน่ง unicode ของภาษาไทยดีกว่านะครับ 0E00
เพราะ โปรแกรมใหม่ๆ มักไม่รองรับภาษาไทยทีผิดที่ผิดทางแล้วครับ เสียดายฟอนต์สวยๆครับ
สู้ๆนะครับ 
โอ้วว! กราบขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขยายความให้หน่อยได้ไหมครับ
คือ  การปรับภาษาไทยไปใช้ ตำแหน่ง unicode ของภาษาไทย นี่
หมายถึง ผมต้องย้ายฟ้อนตัวนี้ไปใช้กับตัว F0ntUni v0.1.1 ใช่ไหมครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิด

(ซึ่งเอาจริงๆ ก็คิดว่าจะย้ายอยู่แล้ว แต่เพราะผมเริ่มศึกษาจากกระทู้สอนของที่นี่+หนังสือ Typograpy (จุติพงศ์ ภูสุมาศ)
ก็เลยเริ่มจากตรงนั้น ซึ่งล้วนเป็นข้อมูลที่เก่าแล้ว)

ซึ่งผมเพิ่งมาเห็นกระทู้ ตัว F0ntUni v0.1.1 หลังจากทำใกล้เสร็จแล้ว ก็เลยทำอันนี้ให้เสร็จไปก่อนเลยครับ
ตั้งใจว่าจะย้ายทีเดียว(ถ้าผมเข้าใจถูกตามที่กล่าวด้านบนนะครับ) พร้อมกับแก้ปัญหาที่เจอตอนนี้ไปด้วยเลยครับ

ขอบคุณครับ
ฟอนต์น่ารักมาก ครับสู้ๆครับ
โอ้วว! กราบขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขยายความให้หน่อยได้ไหมครับ
คือ  การปรับภาษาไทยไปใช้ ตำแหน่ง unicode ของภาษาไทย นี่
หมายถึง ผมต้องย้ายฟ้อนตัวนี้ไปใช้กับตัว F0ntUni v0.1.1 ใช่ไหมครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิด

(ซึ่งเอาจริงๆ ก็คิดว่าจะย้ายอยู่แล้ว แต่เพราะผมเริ่มศึกษาจากกระทู้สอนของที่นี่+หนังสือ Typograpy (จุติพงศ์ ภูสุมาศ)
ก็เลยเริ่มจากตรงนั้น ซึ่งล้วนเป็นข้อมูลที่เก่าแล้ว)

ซึ่งผมเพิ่งมาเห็นกระทู้ ตัว F0ntUni v0.1.1 หลังจากทำใกล้เสร็จแล้ว ก็เลยทำอันนี้ให้เสร็จไปก่อนเลยครับ
ตั้งใจว่าจะย้ายทีเดียว(ถ้าผมเข้าใจถูกตามที่กล่าวด้านบนนะครับ) พร้อมกับแก้ปัญหาที่เจอตอนนี้ไปด้วยเลยครับ

ขอบคุณครับ

ลองตรวจดูอีกที พบว่า ตัวอักษรภาษาไทยมีอยู่ในตำแหน่งที่ถูกอยู่แล้ว  ใน fontforge มันแสดงผล งง งง เองครับ ผมก็เลยงงตามไปด้วย..ขออภัยครับ  ไหว้
สรุปคือใช้ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยน template ก็ได้ เย่!  (แจ๋ว แจ๋ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2021, 09:18 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ เลยครับ
แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ถือว่าเป็นการศึกษาวิธีใช้ Mark ในโปรแกรม FontLab ไปด้วยในตัวครับ
เผื่อในอนาคตอาจจะเอาความรู้มาทำคลิปสอนลงยูทูปได้อีกต่อหนึ่ง ไม่มีอะไรเสียหาย

ปล.ตอนนี้ทำน้ำหนักตัวหนังสือเสร็จไปประมาณหนึ่งแล้วครับ เร็วๆ นี้น่าจะพร้อม
TA ChaiLai และ TA ChaiLai_OP
จากช่างภาพอิสระ(ใส้แห้ง)ที่โดนผลกระทบโควิด สู่การผันตัวมาทำฟ้อนต์เป็นครั้งแรก
ฟ้อนต์นี้จะเป็นการเล่นกับไฮไลต์ในตัวหนังสือ เน้นความขี้เล่น สนุก สดใสนะครับ

จากตอนแรกคิดว่าจะทำน้ำหนักเดียว แต่ด้วยความอยากฝึกใช้โปรแกรมทำฟ้อนต์ให้คล่องๆ
จึงผุดออกมาเป็น 2 ฟ้อนต์ และอีกหลายน้ำหนักตามมา เพื่อให้ใช้งานได้หลากหลายขึ้นนะครับ

ปล. "ไฉไล" จริงๆ ใช้สระไอไม้มลาย แบบนี้นะครับ อันนี้คือ ตั้งใจผิดนะครับ  ไหว้

ผมทำแยกออกมาเป็นสองฟ้อนต์นะครับ เพื่อให้สามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้หลากหลายขึ้น คือ
1.TA Chailai เป็นตัวที่เล่นไฮไลต์กับตัวหนังสือ
2.TA Chailai_OP เหมือนกับฟ้อนต์ตัวแรกทุกอย่างแค่ตัดไฮไลต์ออกเป็นตัวทึบๆ

ในที่นี้ผมนำมาแจกให้ใช้ฟรี! 2 ฟ้อนต์นะครับ คือ TA Chailai Bold กับ TA Chailai_OP Bold
สามารถนำไปใช้ได้ทั้งงานทั่วไป งานป้าย ประกอบรูปขายของได้ครับ (แต่ห้ามนำฟ้อนต์ไปขายหรือดัดแปลง)

*สนับสนุนฟ้อนต์เวอร์ชั่นเต็ม และความตั้งใจของเรา เพื่อพัฒนาฟ้อนต์ตัวต่อๆ ไปในอนาคตได้ที่
บัญชี ธ.กสิกรไทย 0493-9349-45
นายทวีชัย อัศวรังสิตแสง

*สำหรับผู้สนับสนุนฟ้อนต์ตัวเต็ม ให้ส่งหลักฐานการโอนเงินและอีเมล มาตามข้อมูลติดต่อด้านล่างนี้นะครับ
แล้วผมจะส่งฟ้อนต์ตัวเต็ม และ เอกสารรับรองสิทธิ์การใช้งานให้ทางอีเมลนะครับ

ข้อมูลติดต่อ
FB : /www.facebook.com/isamart30
Mail : isamart2530@gmail.com
Line ID : isamarts

เบื้องหลัง
https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24421.0.html
ตัวอย่างการใช้งาน
https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24436.0.html

ขอบคุณ
- เซียมไทป์
- sipa
- และเทมเพลต อื่นๆ จากเว็บนี้
- พอดแคส ระหว่างบรรทัดของคัดสรรค์ดีมาก
- เว็บ F0nt.com,คุณ uvSov และเพื่อนพี่น้องจากเว็บนี้ และกลุ่มชุมชนคนทำฟอนต์แห่งประเทศไทย สำหรับความรู้้และคำปรึกษาดีๆ

Download Font : TA Chailai https://drive.google.com/file/d/1Bv4PrXQZj1tXbIBPpifHR848ya7DVm4g/view?usp=sharing
Download Font : TA Chailai_OP https://drive.google.com/file/d/1rvKolj8nV5LBZgMzxE6duVelHukZdQfL/view?usp=sharing
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2021, 15:13 น. โดย Pu_Chew » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]