หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำ้ไอคอนฟอนต์ TT ให้เป็น O  (อ่าน 14361 ครั้ง)
เวลาที่เรา Gen font ออกมาจะเห็นว่าไอคอนมันจะเป็น TT เสมอ แต่พอเราไปดูของ MS ทำไมมันเป็น O ล่ะ ทั้งๆ ที่ก็เป็น Opentype เหมือนกัน มันต่างกันตรงไหน จะมาบอกกันครับ

ก่อนอื่นไปดาวน์โหลดไอ้นี่มาก่อน คลิก http://upload.siamza.com/download.php?id=46757

ตัวนี้จะเป็นตัวที่ใช้เพิ่มdigital signature ให้กับฟอนต์ ส่งผลให้ windows สามารถเข้าใจว่ามันเป็น Opentype ที่สมบูรณ์แบบ เนื่องจากมันจะเป็นตัว O ได้มันจะต้องผ่านการ Sign ก่อน ไม่งั้นมันจะแสดงเป็นตัว TT แทนครับ

เอามาแล้วก็ Extract ออกมาครับ เอาไปเก็บไว้ที่ C:\ จะได้โฟลเดอร์ที่ชื่อ Dsig ครับ

คลิก start -> run -> cmd กด enter ครับ แล้วก็พิมพ์คำสั่งต่อไปนี้

โค้ด:
C: [enter]
CD \Dsig [enter]
prepare [ชื่อไฟล์ cert ไม่ต้องใส่นามสกุล (ตั้งตามใจชอบ)] [ชื่อคนทำฟอนต์ครับ] [enter] <- ตรงนี้ไม่ต้องพิมพ์ [ ] นะ ตรงคำว่า [enter] หมายถึุงกดปุ่ม enter ครับ
แล้วมันจะถาม password ให้ใส่ไป ถ้าไม่อยากใส่ ก็กด None ง่ายสุดแว้ว

ยังไม่ต้องปิดหน้าจอ cmd นะครับ ทีนี้เราก็ไปก็อปเอาฟอนต์ที่ต้องการเปลี่ยนจากตัว TT ให้เป็น O มาใส่ในโฟลเดอร์ Dsig ครับ

แล้วพิมพ์ต่อดังนี้ครับ (ถ้ายังไม่ได้ต่อเน็ตให้ต่อเน็ตก่อนด้วยนะครับ เพราะคำสั่งนี้ต้องต่อเน็ตถึงจะใช้ได้
โค้ด:
signfont [ชื่อไฟล์ฟอนต์.ttf] [ชื่อไฟล์ cert ไม่ต้องใส่นามสกุลนะ] [url คนทำฟอนต์ครับ][ชื่อฟอนต์แบบเต็มๆ ถ้ามี italic มี Bold ให้ใส่มาด้วย] [enter] <- ไม่ต้องใส่ [ ] นะครับ ตรงคำว่า [enter] หมายถึุงกดปุ่ม enter ครับ
เสร็จแล้วครับ ทีนี้ไอคอนจะเปลี่ยนเป็นตัว O สมใจอยากแน่นอน
โอ้ เป็นตัว O แล้วมันมีอภิสิทธิ์อะไรไหมครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้ เป็นตัว O แล้วมันมีอภิสิทธิ์อะไรไหมครับ กรี๊ดดดดด

อภิสิทธิ์กับโปรแกรมที่เรียกใช้ Digital Signature (โดยเฉพาะโปรแกรมที่รันบน vista หรือ xp) มันจะเรียกใช้ Opentype Feature ได้ทันทีโดยไม่ถามก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 2007, 03:15 น. โดย ทัช - พงศธรณ์ » บันทึกการเข้า
 กรี๊ดดดดด ขอญาตเอาไฟล์มา attach ไว้ตรงนี้ได้ป่าวคะ
เผื่อลิงก์มันตายน่ะค่ะ

ถ้าไม่สมควรยังไงลบไฟล์ออกเลยก็ได้นะคะ ไหว้

* Dsig.rar (146.81 KB - ดาวน์โหลด 677 ครั้ง.)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
กรี๊ดดดดด ขอญาตเอาไฟล์มา attach ไว้ตรงนี้ได้ป่าวคะ
เผื่อลิงก์มันตายน่ะค่ะ

ถ้าไม่สมควรยังไงลบไฟล์ออกเลยก็ได้นะคะ ไหว้

ดีครับ ผมนึกว่ามันแปะไฟล์ได้ไม่เกิน 50 kb เหมือนแต่ก่อน เลยไม่ได้มาแปะไว้ หน้าแตก
อันนี้กรณีจะใส่ใส่ fontlab ครับ ให้คลิกเมนู Tools -> Options แล้วไปใส่ตามรูปครับ

ซึ่งชื่อไฟล์ที่จะใส่ ได้มาจากขั้นตอน Prepare ข้างบนครับ พอ prepare เสร็จเอามาใส่ได้เลย

ปล. fontlab ไม่อนุญาตให้ใช้ password แบบ none ครับ ใครที่ใช้แบบ none ให้ prepare ใหม่นะครับ
เอ๊ะ อันนี้คือต้อง Prepare ก่อนที่จะเอามาทำในฟอนต์แล็บใช่ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอ๊ะ อันนี้คือต้อง Prepare ก่อนที่จะเอามาทำในฟอนต์แล็บใช่ไหมครับ

อ๊ะ...แน่นอนครับ ไม่งั้น fontlab มันจะไปรู้ได้งัย ว่าไฟล์ Digital Signature ของเราเก็บไว้ไหน

ขั้นตอนการ Prepare ก็คือ การสร้างไฟล์ Certificate (ใบรับรอง) ที่ออกโดย ข้าพเจ้า(ตัวคุณเอง) ซึ่งคุณจำเป็นจะต้องกำหนดรหัสผ่านด้วย ถ้าใช้กับ Fontlab
แสดงว่าขั้นตอนของบรรทัด signfont ใน cmd นี่
เราเอามาทำในฟอนต์แล็บก็ได้ใช่ไหมครับ
หรือต้องไป signfont ในดอสก่อนถึงเอามามาใส่อีกที

แสดงว่าขั้นตอนของบรรทัด signfont ใน cmd นี่
เราเอามาทำในฟอนต์แล็บก็ได้ใช่ไหมครับ
หรือต้องไป signfont ในดอสก่อนถึงเอามามาใส่อีกที

ขั้นตอนการ signfont นี่ ถ้าเราใส่ใน fontlab แล้ว เวลา gen font มันจะ sign ให้เลยครับ ไม่ต้อง sign อีกรอบ

ส่วนขั้นตอน Prepare นั้น ให้ Prepare แค่ครั้งเดียวก็ใช้ได้แล้วนะครับ ไม่ต้อง prepare ใหม่ทุกครั้งที่ sign อันนึงเสร็จครับ
ไหว้ แสดงว่า sign ใน ฟล ได้เลย เจ๋ง

หน้า: [1]