หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: LOMOSEXUAL !!  (อ่าน 16298 ครั้ง)
เคยเขียน คอลัมน์ "photo2warship" ใน photodigital magazine อยู่พักใหญ่....
เป็น คอลัมน์ เกี่ยวกับการทดลอง photography ไปเรือยๆ   
ไม่มี กฏ   ไม่มี theory   เอาสนุกเข้าว่า.....

มีอยู่เดือนนึงเขียนเกี่ยวกับ LOMO พูดไปเรื่อย... ไปถึงการ cross-process
ก็เลยอยากลองเอากล้องเก่าที่มีอยู่มาใช้แสดงการ cross-process ดู...

อธิบายเล็กน้อยสำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับ ปกติแล้ว ฟิล์ม Negative(ฟิล์มสีธรรมดา) จะ process ด้วย C-41 และ ฟิล์ม Slide ก็จะ process ด้วย E-6
การ Cross Process ก็จะ กลับกันคือ เอาฟิล์ม Negative มา Process ด้วย E-6 และ เอาฟิล์ม Slide มา Process ด้วย C-41 ถ้าพูดแบบบ้านๆ ก็คือเอาฟิล์มสไลด์ไปล้าง Negative หรือไม่ก็นำ ฟิล์ม Negative ไปล้างสไลด์นั่นเอง

ผลที่ได้ก็คือ ภาพบนเนื้อฟิล์ม Slide ที่เราเคยเห็นเป็นภาพ positive (ภาพเหมือนจริง) จะกลับเป็น Negative (ภาพสีตรงข้าม) และกลับกันภาพบนเนื้อฟิล์ม Negative ที่เราเคยเห็นเป็นภาพ Negative (ภาพสีตรงข้าม) จะกลับเป็น positive (ภาพเหมือนจริง)

แต่ที่นิยมกันคือเอาฟิล์มสไลด์ไปล้าง Negative เพราะสีมันจะเพี้ยนสวยกว่าการเอาฟิล์ม Negative ไปล้างสไลด์ จะได้ภาพสีเพี้ยนๆ contrast ต่ำๆ

ok ok ดูรูปดีกว่า.....

เลือกกล้องมา 2 ตัว
ตัวแรกคือ Kodak Autographic Brownie 1908 อายุ 98 ปี

ส่วนอีกตัว จำชื่อรุ่นกับปีไม่ได้แล้ว แต่คะเนอายุคร่าวๆน่าจะไม่ต่ำกว่า 50 ปี  เชื้อสายผู้ดีอังกฤษ ยี่ห้อเขียนไว้ว่า Agifold

แต่ลึกๆก็กลัวเจ๊ง.... เลยกันเหนียว ด้วย nikon F3 กะ hasselblad

ต่อภาค 2...

ต่อ....

เป็นความโชคร้ายของเจ้าคุณปู่ Kodak Autographic Brownie ที่ต้องมารับบทหนักกับการ Crossฯ แบบที่คนเค้าไม่ค่อยนิยมกัน บวกกับคุณปู่สูงอายุมากผมเลยไม่ค่อยไว้ใจ กดมุมใกล้เคียงกันมาซะหลายรูปไปหน่อย เลยเหลือที่เลือกมาให้ดูกันแค่รูปเดียวครับ

level ช่วยนิดนึง...

ลุง Hassy

level ช่วยนิดนึง...

ลุง Agifold [cross process แบบยอดฮิต ไม่ต้อง level เลย]

น้า Nikon F3 ง่ายไปหน่อยนะ....

ลุง Hassy กับ เจ้าคุณปู่ Kodak Autographic Brownie ใช้  Kodak VC160
ลุง Agifoldกับ น้า Nikon F3 ใช้  Fuji Provia 100

ร้านสุธาสินี  ตรงข้างโรงพยาบาลสยาม โชคชัย4  Drum Scan
ร้าน Photo city ตรงข้ามเซนทรัลลาดพร้าว ทำ Cross Process ให้

จบ....  ยาวไปหน่อย....

กล้องสวยมากครับ

ปล. มีอะไรเกี่ยวกะบราวนี่ย์ๆด้วย

เ ข ย่ า ก่ อ น ดื่ ม    ไ ม่ มี แ ล ค โ ต บ า ซิ ล ลั ส

http://www.littlemee.net
กล้องสวยมากครับ

ปล. มีอะไรเกี่ยวกะบราวนี่ย์ๆด้วย

บราวนี่ กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ขอบคุณพี่โอ๋ สำหรับความรู้ นะครับ  ไหว้

รอภาค 2

กล้องน่าสนใจมากครับพี่ กรี๊ดดดดด

งบน้อย
พี่โอ๋ค่ะ กล้องเจ้าคุณปู่เนี้ยใช้ฟิล์มขนาดไหนคะ ระหว่าง 35 กะ 120 อะคะ

อ๋อ ... รอดูภาค 2 นะคะ

นานๆ จะเข้ามาที
ถ่ายฟิล์ม มา 3-4 ปี ไม่เคยใช้วิธี Cross Process เลย
รุ่นน้องบางคนบอกว่า อะไรกันเนี่ย ดูเสียชาติเกิดมากเลยนะ  เอือม

แต่ตอนนี้ก็ ไม่ได้แล้ว เพราะขายกล้องฟิล์มไปซะแล้ว  ฮิ้ววว
แต่ถ้ายังไม่ขายล่ะก็ น่าเล่นดีเนอะ  กรี๊ดดดดด  (แต่พอนึกเรื่องค่าใช้จ่ายก็เสียดายตังค์ กลับมาเล่นดิจิต่อ  ฮิ้ววว)

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ผมไม่ชอบฟิล์ม  หล่อเกินเหตุ  ชิ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้าคนที่นั่งดูหมากรุกอยู่ เหมือนเพื่อนผมเลยครับ กร๊าก
ขอย้ายขึ้นหิ้งศิลป์นะครับ จะได้เอาไว้ให้ลูกหลานอ่าน
(ไอ้นี่เอะอะก็ย้ายจู๋เล่นเว้ยเฮ้ย)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กล้องใหญ่น่าจะเป็น Medium Format น่าจะใช้ 120 mm. นะครับพี่แตน
ภาพสวยมากค่ะ
ดูเขียวๆสบายตาดีด้วย
บรรยากาศก็ดี รอชมต่อค่ะ  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
 ไหว้ ขอบคุณลุงโอ๋สำหรับความรู้ค่ะ

โลโม่นี่ไปไกลจริงๆแฮะ  ไอ้มืดหมี

there are no regrets in life, just lessons . .
พี่โอ๋ค่ะ กล้องเจ้าคุณปู่เนี้ยใช้ฟิล์มขนาดไหนคะ ระหว่าง 35 กะ 120 อะคะ

อ๋อ ... รอดูภาค 2 นะคะ

เจ้าคุณปู่ Kodak Autographic Brownie  :>> 120 :ใหญ่กว่า 6x7 นิดนึง..
ลุง Agifold :>> 6x6
ลุง Hassy : >> 6x6 (รู้ๆอยู่แล้วมั้ง)
และแน่นอน  น้า Nikon F3 :>> 135

หน้า: [1] 2 3