หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: lomo4ตา กับ B&W film หมดอายุ  (อ่าน 11390 ครั้ง)
lomo 4 ตา ยืมน้องตูน มา + filmขาวดำ (ที่ หมดอายุมาเป็นปี)
ถ่ายใน2-3ชม.

เจ้าของบอกซื้อกล้องมา2ร้อยกว่าๆ.....

เหมือนดูหนังเรื่องนึงเลยครับ  เจ๋ง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ภาพสวยงามครับ เจ๋ง

แต่มันขาดอะไรอย่างหนึ่งที่ lomographic ควรจะมี

อะไรน้า~

งบน้อย

เหมือนดูหนังเรื่องนึงเลยครับ  เจ๋ง

เรื่องอะไรเหรอครับ......

ภาพสวยงามครับ เจ๋ง

แต่มันขาดอะไรอย่างหนึ่งที่ lomographic ควรจะมี

อะไรน้า~

ไม่ได้ cross-process รึเปล่าครับ.....

อะแน่นอนครับ โรงโม่  มันต้องมีหินครับ   กร๊าก

ขำกันมั้ย  หมีโหดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

โอ...

ไม่เกี่ยวนะครับ Lomo ไม่ใช่แค่ฟิล์มหมดอายุกับ cross process

ไอ้ 2 อย่างนั่นมันเป็นหนึ่งในหลายวิธีการ

เดี๋ยวผมขอไปนั่งนอนคิดแล้วจะมาบอกครับ

งบน้อย
LOMO 10 Golden Rules

1. เอากล้อง Lomo ติดตัวไปด้วยในทุกๆที่ที่ไป
เหตุการณ์สำคัญอาจเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ต้องเตรียมตัวไว้ให้พร้อมเสมอ   

2. ใช้ได้ตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นกลางวันหรือกลางคืน
สีสัน และอารมณ์ ในทุกๆช่วงเวลา ของทุกๆวัน มักจะมีอะไรแปลกใหม่เสมอ

3. LOMOGRAPHY เป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
ไม่ว่าจะกิน จะเดิน จะพูด หรือแม้แต่จะคิด จงคิดถึง Lomograph ไว้เสมอ   

4. ถ่ายโดยไม่ต้องเล็ง
ลองถ่ายมุมมองอื่นๆบ้าง ในมุมที่กล้องเข้าไปได้แต่คนถ่ายไปไม่ได้   

5. ถ่ายให้ใกล้ที่สุดเท่าทีจะทำได้
สร้างสัมพันธ์กับสิ่งที่จะถ่าย ทำความรู้จักกับมัน   

6. ถ่าย!อย่าคิด (William Firebrace)
ปล่อยให้การถ่ายภาพเป็นไปตามสัญชาติญาณของเราเอง ข้อนี้ยากที่สุด 

7. รวดเร็วเสมอ
สำหรับ Lomography แล้ว สิ่งที่เห็นครั้งแรก สำคัญและมีความหมายที่สุดเสมอ จงเชื่อมั่นในตัวเอง   

8. อย่าไปคิดมากว่าจะได้ภาพออกมาเป็นแบบไหน
นึกถึงความสนุกเข้าไว้ ภาพดีๆหลายๆภาพมักเกิดจากความไม่ตั้งใจ   

9. หลังจากล้างภาพออกมาแล้ว ก็ไม่ต้องไปพยายามนึกถึงว่ามันคือภาพอะไร
ดูเส้น ดูสี ดูองค์ประกอบ แล้วนึกถึงความสนุกที่ได้รับ   

10. ไม่ต้องไปสนใจกฎใดๆทั้งสิ้น
คิดกฎของตัวเองขึ้นมา สร้างงานถ่ายภาพที่ตัวเองค้นพบ ปล่อยใจให้สบายแล้วสนุกกับ Lomo ให้มากที่สุด

มีในนี้มั๊ยครับ

รอดูอยุ่นะครับ  หื่น  มีอีกมะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

กล้อง สองร้อยเหรอคะเนี่ย  เหวอ

Las Noches Rubicundior
ดูเพลินดีครับ เหมือนถ่ายสารคดีการเดินทางสั้น ๆ

...

ปล. กล้องโลโม่สองร้อย ซื้อที่ไหนอ่ะครับ ๆ จะได้ไปสอยมาบ้าง

โดนตัดหน้า!  อี๋~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2007, 23:02 น. โดย döminös » บันทึกการเข้า

หลังจากได้ดูรูปชุดนี้หลาย ๆ รอบ ผมกล้าตอบแล้วครับ

ผมมิอาจหาญกล่าวถึงแสงสีเส้นและองค์ประกอบของภาพด้วยไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

แต่จากมุมมองของคนที่ชื่นชอบ Lomography สิ่งที่ผมว่าภาพสวย ๆ เหล่านี้เบาบางไปคือความรู้สึกร่วมครับ

คือสวยดี สวยมากครับ (ผมชอบรูปที่ 2 - 3 - 4 มาก ๆ)

แต่บางรูปมันดูแว้บเดียวก็ผ่านเลยไปได้เลยอะครับ

ไม่มีอะไรสะดุดใจ

ป.ล. ผมอาจจะมองหยาบไปนะครับ

ด้วยความเคารพ (<<< ด้วยความเคารพจริง ๆ ไม่ได้พิมพ์เพียงเพื่อแสดงมารยาทแต่อย่างใด)

งบน้อย

อ่า พี่อุ้ยมาบอกแล้วใช่เลย

คือมันเหมือนฉากในหนังอะครับ

ไหลลื่น ไม่มีจุดเด่น กลืนเนียนไปเหมือนฉากในหนัง

ยิ้มน่ารัก ยิ้มน่ารัก แต่ชอบดีนะครับ เหมือนดูหนังเลย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
สารภาพตามตรงว่าดูแล้วไม่ได้รู้เรื่องด้วยเลยครับ ง่ะ

ถึงจะชอบดูโลโม่ เพราะมันเตะตาดี
แต่พอได้อ่าน 10 กฎเหล็กโลโม่แล้ว
ก็ว่าเฮ้ย ไหนว่าจะเล่นโลโม่แล้วห้ามคิดเล็กคิดน้อยไม่ใช่เหรอ อี๋~

(ขออนุญาตย้ายกระจู๋ไปห้องศิลป์นะครับ เดี๋ยวถ้าจะรวมงานของตัวเองมาเปิดแกลเลอรี่ก็โพสต์ที่นี่โลด)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เป็น 10 กฎที่ทำให้ไม่คิดใหญ่มั้งครับ  (อิอิ)

หน้า: [1] 2 3