หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: สนนราคาคืออะไรครับ  (อ่าน 35565 ครั้ง)
สนนแปลว่าอะไรอ่านว่าอะไรครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เอ่อ
จริงจังหรือเล่นมุกฟะ

สนนราคา

อ่านว่า สะ-หนน-รา-คา
เป็นคำนาม แปลว่าราคานั่นแหละ

สาระจบ

เอ้า     

ปั่น

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขอบคุณครับ แล้วทำไมต้องมีคำว่าสนนด้วย

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ผมก็งงเหมือนกันครับ  ง่ะ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
เหมือน เสนอ หรือเปล่าครับ

หรือว่าความหมายเดียวกับ ตั้งราคา  งง

เจ้าของเดียวกับ โทนาฟ  ลันล้า

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
เจ้าเมืองโบราณเขาจะสร้างเมืองน่ะครับ
วันหนึ่งก็เรียกตัวผู้รับเหมาเข้ามาถาม

"นี่นายเคน ถนนราคาเท่าไหร่รึ"

ต่อมาเลยเพี้ยนเป็นสนน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เสิร์ชมาจากพันทิป หน้าจริงๆมันหายไปแล้ว 
แอบอ้าง
110: K5261534 อยากทราบว่า ทำไมถึงใช้คำว่า สนนราคา อ่ะคะ   
คือสงสัยว่า ทำไมถึงไม่ใช้ คำว่า เสนอราคาไปเลยอ่ะคะ -*-   <<< Love in the mist
สนนราคา แปลว่า ราคา ไม่ใช่ เสนอราคา   <<< ภาษาไทย
สนนราคา ราคาที่สม-นล่ คือราคาที่เหลือ???(จากการคำนวน)...คิดว่า   <<< ตุ้บตั้บ
สนนราคา ราคาตามท้องตลาด (พจนานุกรมมติชน ๒๕๔๗ หน้า ๘๓๒)   <<< แสนอักษร
  ที่จริง ผู้ว่าฯ เรียก  อบต.มาถาม ต่างหาก ละครับว่า  "นี่คุณอบต. ถนนราคาเท่าไร"     หมีโหดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขอบคุณครับ
1. ค้น :  สนนราคา
คำ :  สนนราคา
เสียง :  สะ-หฺนน-รา-คา
คำตั้ง :  สนนราคา
ชนิด :  น.
ที่ใช้ :   
ที่มา :   
นิยาม :  ราคา.
ภาพ :   
อ้างอิง :   
ปรับปรุง :  98/4/2
(ตอนแรกค้นแค่คำว่าสนนเฉยๆก็เลยไม่เจอ)
แล้วทำไมต้องมีสนน ไม่เข้าใจ หมีโหดดดด

น่าจะเป็นการซ้อนคำนะครับ

อย่างคำซ้อนเนี่ย จะแบ่งเป็นซ้อนเพื่อเสียงกับซ้อนเพื่อความหมายครับ
คำนี้ "อาจจะ" ซ้อนเพื่อเสียง

ตัวอย่างคำซ้อนเพื่อเสียงเช่น รถรา หยุมหยิม ระรัว จอแจ เจี๊ยวจ๊าว
ส่วยซ้อนเพื่อนความหมายเช่น บ้านเรือน รอคอย วกวน ซ้ำซ้อน แทรกแซง

พอจะเข้าใจมั้ยครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ไฮโซเค้าพูดกัน  คริคริ

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
สร้าง สนน หนทาง กร๊าก

แล้วให้การพากเสธ ล่ะ เขียนถูกมาั้ย  หมีโหดดดด

กำลังโหลดข้อมูล .....
ขอบคุณครับ
แต่ผมว่าอ่านแล้วหงุดหงิดหูมากกว่านะครับ โลโซชัดๆ

ตัวอย่างคำซ้อนเพื่อเสียงเช่น รถรา หยุมหยิม ระรัว จอแจ เจี๊ยวจ๊าว
ส่วยซ้อนเพื่อนความหมายเช่น บ้านเรือน รอคอย วกวน ซ้ำซ้อน แทรกแซง

แต่คำว่า เจี๊ยว เดี่ยวๆ ก็มีความหมายนะครับ คริคริ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3