หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะบวชอย่าทำอย่างนี้เลยนะ  (อ่าน 19054 ครั้ง)
ปู่ไม่ว่าหรอกค่ะ กะจะหาใหม่อยู่พอดี  เกย์ออก
หลานทรพี! เกย์ออก

...
ปู่ไม่ว่าหรอกค่ะ กะจะหาใหม่อยู่พอดี

หน้ามึน

อ้าว.....ป้าจอยแก้แล้ว     ฮิ้ววว

เอ้า.....ป้าจอยแก้   มาๆมารอดูกันเร้วววว  หื่น

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 งง   งง    งง

โดนพาดพิงค่ะศาลที่เคารพ แต่ไม่เข้าใจเจตนา  ง่ะ

แต่อย่าลืมว่า มูลการบัญญัติห้ามการพรากดินและชีวะ (ต้นไม้) เป็นอาบัติทั้งสิ้น เพราะมาจากชาวบ้านเขาติเตียน

นี่แหละ  เจ๋ง
แต่ชีวะในพระวินัยหมายถึงสิ่งมีชีวิต (คนเรียนชีววิทยาคงรู้จักดี)

แอบอ้าง
ซึ่ง "ความเหมาะสม" นี่ก็ตกอยู่ในกฎของสามัญญลักษณะ
 "ความไม่เหมาะสม" บางอย่างในอดีต ก็อาจจะไม่ใช่  "ความไม่เหมาะสม" ในปัจจุบันก็ได้

พระพุทธเจ้าจึงตรัสทางแก้เมื่อก่อนที่พระองค์จะปรินิพพานว่า
ถ้าในอนาคตจะบัญญัติเพิ่มลดพระวินัยก็ให้ทำได้ตาม "ความเหมาะสม"
ข้อปัสสวะจึงมักยกเว้น(เพราะเราไม่ได้ถ่ายสู่ดินอีกต่อไป)

แต่อย่าลืมบทวิเคราะห์ศัพท์และอรรถกถาและฎีการวมทั้งอนุฎีกาและอาจารยคัมภีร์อีกนะครับ
ว่าท่านอธิบายคำนี้ว่าอะไร บางครั้งการตีความตามพระไตรปิฎก
ด้วยความเข้าใจส่วนตัว อาจจะเข้าใจเจตนาของพระวินัยผิดไปก็ได้นะครับ

แอบอ้าง
อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่ไม่กล้าออกความเห็นมากนัก  ฮี่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2007, 15:41 น. โดย ThaiBuddy » บันทึกการเข้า

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10]