หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 21

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีโหลดและติดตั้งฟอนต์ (แบบห้วนๆ)  (อ่าน 2984016 ครั้ง)
นี่คือวิธีโหลดและติดตั้งฟอนต์แบบง่ายที่สุดในโลกแล้วครับ
ผมเข้าใจว่าแต่ละคนมีความรู้ ความถนัดคนละด้านกัน
ดังนั้นการลงฟอนต์สักตัวในเครื่องไม่ได้นี่ ไม่ผิดครับ
แต่พอถามมามากๆ เข้าก็เลยรื้อบทความอันเก่ามาให้อ่านอันนี้แทน
จะได้เก็ตกันทุกคนตั้งแต่เบสิ๊กเบสิกสุดเลยนะ

แน่นอนว่าผมคงต้องสาธิตโดยใช้โปรแกรม Internet Explorer อี๋~
ส่วนใครใช้ Firefox ก็.. ก็ดีแล้วแหละครับ ฮิ้ววว (เปลี่ยนใจมาใช้หมาย่างกันเถอะ)

ถ้าคุณอ่านวิธีลงแบบห้วนๆ แล้วแล้วยังมีปัญหาทางบ้านอยู่
ให้อ่านกระจู๋นี้ต่อครับ - http://f0nt.com/forum/index.php?topic=9006.0

ป.ล.
โพสต์ต่อไปนี้ขอประหยัดคำพูดหน่อยละกัน เพราะรู้ว่าเขียนไปก็ไม่อ่านกัน อี๋~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2013, 15:56 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

1. กดโหลด
อยู่ในหน้าดาวน์โหลดนะ ไม่ใช่มากดตรงนี้ เอ๊อ..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

2. กด Save
สำหรับคนใช้ Browser ยี่ห้ออื่น ส่วนมากมันก็เซฟไว้บนหน้าจอของคุณให้เองนั่นแหละ

3. เลือก Save ลงบน Desktop
เรื่องมากจังเลยนะเนี่ย เปลี่ยนใจไปใช้ Firefox ดีกว่าครับ (โฆษณากันเข้าไป)

4. ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ที่โหลดมา
แล้วมันจะปรากฏหน้าจอโปรแกรม Winzip หรือ Winrar
ก็แล้วแต่เครื่องของคุณจะลงโปรแกรมอะไรเอาไว้
(ถ้าไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลยก็กดโหลดตามลิงก์บรรทัดบนครับ)

5. กรุณาอ่าน Readme!
กดดับเบิ้ลคลิกอ่านที่ Readme (ถ้ามี) : เพื่อเป็นการให้เกียรติผู้สร้างสรรค์ผลงาน
ก็ควรอ่านทำความเข้าใจข้อตกลง-ลิขสิทธิ์ในการใช้งานกันหน่อย
เผื่อเจ้าของฟ๐นต์เขามีเทคนิคดีๆ หรือลูกเล่นลับๆ ในฟ๐นต์นั้นๆ ครับ
เช่นบางฟ๐นต์ กดแป้นลัดแล้วโผล่ออกมาเป็นรูปปลาวาฬ!! (เอ้า! มีจริงๆ นะ)

6. เปิด Control Panel

7. ติดตั้งฟอนต์~
ถ้าหน้าตาของ Control Panel บ้านคุณหน้าตาไม่เหมือนยังงี้นะครับ
ก็ให้เปลี่ยนเป็น Classic View ซะ (ถ้าไม่รู้ว่าทำยังไง กดตรงนี้ครับ)
แล้วก็มองหาไอคอนที่เขียนว่า Fonts (โอย ชักเขียนเยอะเกินไปแล้ว ..พอๆ)

8. หัวเราะดังๆ
เสร็จแล้ว .. ยินดีด้วยครับ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2007, 18:23 น. โดย ไอ้แอนนนนน » บันทึกการเข้า

กรี๊ดดดดด อุ๊ยตายว้ายกรี๊ด
มีสัญญาอนุญาตใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ฟอนต์ของเค้าดั้วววว กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เจ๋งค่ะ พี่แอน เจ๋ง

หน้ามึน

ติดตั้งฟอนต์ใหม่ๆ ทีไร
ลืมปฏิบัติตามข้อ 7 ทุกทีเลย

(อิอิ)

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
อุ๊ยตาย ลืมข้อ 5  คริคริ
ข้อ 7 ไม่ทำได้ไหม  หมีโหดดดด
ชัดเจนแจ่มแจ้งมากๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี

7. ติดตั้งฟอนต์~
ถ้าหน้าตาของ Control Panel บ้านคุณหน้าตาไม่เหมือนยังงี้นะครับ
ก็ให้เปลี่ยนเป็น Classic View ซะ (ถ้าไม่รู้ว่าทำยังไง กดตรงนี้ครับ)
แล้วก็มองหาไอคอนที่เขียนว่า Fonts (โอย ชักเขียนเยอะเกินไปแล้ว ..พอๆ)

7. หัวเราะดังๆ
เสร็จแล้ว .. ยินดีด้วยครับ เจ๋ง

ฟอนต์ผสมกัญชาครับ

ติดตั้งไปหัวเราะไป ยิ้มน่ารัก

งบน้อย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 21