หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 40

ผู้เขียน หัวข้อ: เก้อแสดงงาน  (อ่าน 217947 ครั้ง)
พี่เก้อถึงอย่างปลอดภัยก็ดีใจครับ  กรี๊ดดดดด
แสงศตวรรษ โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลาวลอนดอนกลับมาอีกครั้ง
พอจะมีอะไรมาให้ดูบ้างแล้วครับ
หลังจากเมื่อวานล้างจานจนเพลีย
(ร้านที่ทำมันอยู่โซโห บรรยากาศพิลึกดีเหมือนกันครับ
เก๋งจีนกับรูปปั้นคิวปิด เข้ากันมาก)

วันนี้เลยเดินสำรวจโลกดีกว่า

เริ่มจากที่ห้อง มองออกไป วันนี้แดดออก อากาศดี

ไปทำธุระ นี่นั่นนู่น หลายอย่าง บ่ายๆ ไปลงสถานี เซ้าท์เคนซิงตัน
เดินออกมาไม่ไกล ก็เจอที่นี่ครับ พิพิธภัณฑ์ธรรมชาติแห่งชาติ

ใหญ่โตมโหฬาร ในรูปนี่แค่ปีกด้านนึงนะครับ

ข้างในก็มีอะไรๆเกี่ยวกับธรรมชาติทั้งหลายแหล่อย่างที่ควรจะมี
ในพิพิธภัณฑ์ระดับนี้ของโลกนั่นแหละครับ ตั้งแต่ไดโนเสาร์
และสัตว์สตาฟหลายร้อยหลายพันชนิด ดูกันจนเวียนหัว
ทุกตัวอยู่ในลักษณะอาการมีชีวิตปานจะกระโจนใส่เรา เยอะจนขี้เกียจถ่าย

สตาฟขณะที่เสือกำลังกินกวางพอดี แหม้ เก่งจริงๆ

อันนี้ชอบสุด เป็นต้นอคาเชียหรืออะไรสักอย่างที่อายุยืน ๑๓๓๕ ปี
แล้วอย่างที่รู้กัน เรานับอายุตันไม้จากวงๆชั้นของมัน
แล้วไอ้วงของต้นนี้พันกว่าวง แทนแต่ละปี เขาเลยบันทึกประวัติศาสตร์ตามวง
ของมันไล่ออกมาเรื่อยๆจนถึงวันที่มันถูกตัดเสียเลย เช่น วงในสุดเริ่มเมื่อ
คศ.ห้าร้อยกว่า เริ่มต้นศาสนาอิสลาม, สงครามครูเสด ฯลฯ
มันผ่านประวัติศาสตร์อะไรมาพร้อมๆกับโลกบ้าง ง่ายๆแต่อ่านแล้วขนลุกครับ

ผู้ชมส่วนใหญ่เป็นเด็กนักเรียนวิ่งกันวุ่ยวาย
สองคนนี้เลยมาแอบคุยกันหนุงหนิง บนระเบียงชั้นบนสุด

วนเวียนอยู่ตั้งนาน ขนาดไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้กับเขาเท่าไหร่
เดินลัดเลาะถนนมาอีก ผ่านอีกหลายพิพิธภัณฑ์ เช่น พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์
พิพิธภัณฑ์วิคตอเรียและอัลเบิร์ต ซึ่งแสดงงานออกแบบของไคลี่ มีโหนกอยู่
และอีก ๒-๓ พิพิธภัณฑ์ แต่มันเยอะเกิน วันหลังค่อยมาเก็บใหม่

เดินลัดเลี้ยวไปจนถึงนี่

รอแยล อัลเบิร์ต ฮอลล์ สถานที่แสดงดนตรีที่นักดนตรีบนโลกนี้ไฝ่ฝัน
กว่าจะเดินมาถึงตรงนี้ได้ ผมก็ต้องซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อม
อ่านประวัติแล้ว มีตั้งแต่การแสดงออเคสตร้าและโอเปร่า
จนถึงนักดนตรีร่วมสมัยระดับตำนานของโลก
ไล่เรียงมาตลอดประวัติศาสตร์ดนตรี อาทิเช่น จิมิ เฮนดริกซ์ ,
แจนิส จอปลิน ,แอบบ้า, เจมส์ เทย์เลอร์, บ็อบ ดีแลน, เดอะ ฮู ,
เดอะ เคียวร์(กรี๊ดด) , แม้แต่โนเอล กัลลาเกอร์และโอเอซิส

เช่นเดียวกัน ผ่านมาทางลานอีกด้านของรอแยล อัลเบิร์ต ฮอลล์
จะมีถนนส่งตรงไปถึง รอแยล คอลเลจ ออฟ มิวสิค
คนที่นี่ก็ต้อง ซ้อม แล้วก็ซ้อมเหมือนกัน กว่าจะเดินมาแสดงที่อีกฟากได้

เหล่านักเรียนดนตรีว่าที่ศิลปินคงพึ่งจะเลิกเรียน
ออกมาเดินสุมหัวข้างนอกในวันอากาศดี แต่โปรดจำให้แม่น
ในรูปนั้น ทุกคนคือหัวกะทิด้านดนตรีของโลกใบนี้!

ที่ถนนหลัก ถัดจากฮอลล์ คือนี่ครับ ทีเด็ดของการมาที่ประเทศนี้

ถึงจะไม่มีโอกาสได้เข้า แต่ที่นี่คือความไฝ่ฝันของนักเรียนศิลปะทั้งโลก
รวมถึงข้าพเจ้าด้วยแน่นอน เลยอินเป็นการส่วนตัว ชักรูปไปสักล้านรูปได้ อินจัด
อยากจะเดินเข้าไป แต่ทางเข้านี่มันเป็นห้องทำงานภาพพิมพ์เขา
หาทางเข้าอื่นไม่เจอ จริงๆทั้งสถาบันมันก็แค่ตึกโบราณตึกหนึ่งน่ะนะ

พักโฆษณาเดี๋ยวครับ
แบ่งโพสหน่อย

// มาแก้ไขเพิ่มรายละเอียด รอแยล อัลเบิร์ต ฮอลล์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2007, 05:53 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
 กรี๊ดดดดด ติดตามๆ

there are no regrets in life, just lessons . .
หูยยย  กรี๊ดดดดด

รอดูด้วยคน
แบ่งโพสด้วยการข้าฟากถนน มาอีกฟากของถนนเคนซิงตั้น
ตรงกันข้ามกับฮอลล์ ก็คืออนุสาวรีย์เจ้าของนามของฮอลล์แห่งนั้น

เขาคือ เจ้าชายอัลเบิร์ต ทองอร่าม

อยากทราบว่าท่านสำคัญยังไง ก็กูเกิ้ลเอาเองนะครับ
นั่งอยู่ในยอดทรงสง่า และมีการว่างเว้นบริเวณรอบๆไว้กว้างขวาง
มองจากไกลๆ ให้ความรู้สึกที่สง่ายิ่งใหญ่ชะมัดเลย

รูปปั้นทั้งสี่ทิศ แทนทวีปทั้งสี่ ของโลก
สมัยก่อนมันมีแค่สี่ ยุโรป เอเชีย แอฟริกา อเมริกา

อันนี้น่าจะเป็นทิศอเมริกาเป็นตัวอะไรก็ไม่รู้  ฝั่งเอเชียเป็นช้าง(แหงล่ะ)

จากลานอนุสาวรีย์กว้างใหญ่ ก็ยังเป็นสวนที่กว้างใหญ่
แต่ระหว่างทาง หลายคนอาจจะจำได้ว่าคำว่าเคนซิงตันเคยโด่งดังจากเจ้าหญิงผู้ล่วงลับ
ไดอาน่า เจ้าหญิงแห่งเวลลส์ ที่อาศัยอยู่ที่เคนซิงตันพาเลส
(ตอนเด็กๆจำชื่อนี้ได้เลย) ดังนั้นแถบๆนี้จะเต็มไปด้วยป้ายบอก
ว่าตรงไหนเจ้าหญิงเคยเสด็จผ่าน และก็มีสถานที่ระลึกถึงเจ้าหญิงอีกหลายที่
เช่น น้ำพุเจ้าหญิงไดอาน่า แต่อย่าหวังว่าผมจะเดินไปถึง

อันนี้ก็แสดงว่า เป็นทางเดินเข้าสู่สวนที่พระองค์โปรดมาเดิน(ล่ะมั้ง)

คิดว่าทุกคนคงรู้จักคำว่าไฮด์ปาร์ค ที่แปลว่าการพูดแสดงความคิดเห็นทางการเมือง
ต่อสาธารณชน ที่มาของมัน ก็มาจากที่นี่แหละ สวนที่ว่ามาตั้งนานเนี่ย
สวนไฮด์ปาร์ค เป้าหมายของขาที่อ่อนเปลี้ยของผม

ท่ามกลางแดดสว่างใสในฤดูร้อน ผู้คนต่างมาพักผ่อน นั่งปิกนิก
อาบแดด ปั่นจักรยาน จูงมา อุ้มลูก เล่นบอร์ด หรือหามุมสงบกินศีรษะกันก็มี
แต่แม้ว่าคนจะมามากยังไง ก็ยังดูสงบ โล่ง และหามุมวิเวกได้อยู่อย่างเดิม
เพราะมันกว้างมาก จริงๆแล้วฝั่งที่ผมเดินเรียกว่า ฝั่งสวนเคนซิงตัน
ส่วนไฮด์ปาร์คนั่นต้องข้ามทะเลสาบไปอีกสองบึง จนปัญญา

นอนหลับพักขา

อากาศเย็นนิดหน่อย แต่แดดก็ช่วยให้อุ่นขึ้น
มองดูใบไม้ไหว จนกลายเป็นงีบหลับไปจริงๆ

ตื่นขึ้นมาตอนเย็น (แต่ไม่มีปัญหา เพราะพราะอาทิตย์ตกตอนสามทุ่ม)
กลับบ้านดีกว่าครับ จบทริปเดินเดี่ยวลาวลอนดอนอีกหนึ่งวัน

จริงๆก็มีที่ไปนั่นนิดนี่หน่อยอีกหลายอย่าง
ถ้าสะสมพอเพียงแล้ว จะเอามาเล่าให้ฟังอีกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2007, 17:32 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

โอ้ว แค่นี้ก็คุ้มแล้ว
กลับมาๆ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
รูปสวย  กรี๊ดดดดด
ขอบคุณครับ  ไหว้

ส่วนถ้าใครรู้ว่า อัลเบิร์ตฮอลล์คือใคร ทำไมถึงยิ่งใหญ่ขนาดนี้
มีรางวัลให้ครับ แต่รางวัลเป็นอะไรขออุบไว้ แล้วอุบไว้ด้วยว่าจะให้ตอนไหน  กร๊าก

พูดเล่นครับ คือผมยังไม่รู้เลยว่าแกคือใคร ใครรู้ช่วยบอกที

ไม่มีหรอก Albert Hall น่ะ
มีแต่ Prince Albert ที่เป็นพระสวามีอันที่เป็นที่รักยิ่งของพระราชินีนาถ Victoria แต่เจ้าชายอัลเบิร์ตสิ้นพระชนม์ตั้งแต่พระชนมายุเพียง 42 พระราชินี Victoria เสียพระทัยมากขนาดทรงไว้ทุกข์ชุดดำไปตลอดพระชนม์ชีพ
Hall แปลว่าโรงละครไม่ใช่เหรอ

http://en.wikipedia.org/wiki/Prince_Albert_of_Saxe-Coburg_and_Gotha
http://en.wikipedia.org/wiki/Royal_Albert_Hall
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2007, 09:31 น. โดย X11 » บันทึกการเข้า
ตามรอชมจ้ะ  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

เจี่ยมมาก  เจ๋ง เจ๋ง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
สวยมากครับ แสงกับฟ้าที่นู่นมันดูเคลียร์มากๆเลยครับ  กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
โหยยย ไอ้ต้นอะคาเซียนั่น ถ้าไม่โดนตัดจะอยู่ไปอีกกี่ปีครับนั่น  เฮ้ย!?

ขอบคุณที่เก็บรูปบรรยากาศมาให้ดูครับ ตอนนี้ที่นั่นเป็นฤดูอะไรครับ ฤดูร้อนหรือเปล่า งง
วู้ว์ ถ่ายรูปสวยนะ  กรี๊ดดดดด

เห็นแล้วอยากไปมั่งจัง 
บรรยายรูปได้ดีมากเลย เจ๋ง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 40