หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 36

ผู้เขียน หัวข้อ: CG+ นิตยสารออกใหม่ครับ  (อ่าน 139798 ครั้ง)
เพิ่งซื่อมาตอนเที่ยงครับ

SE-ED MRT พหลโยธินครับ เจ๋ง

ปล.พี่ฉึ่งสมัครเป็นสาวกเพื่อกระทู้นี้โดยเฉพาะเลยรึเปล่าครับนี่ กรี๊ดดดดด
เคยเห็นพี่ฉึ่งไปแว้บแถวยุบสภาทีนึงครับ เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ช่วงนี้ไม่ได้ออกจากบ้าน
น่าจะออกประมาณอาทิตย์หน้า จะหมดรึยังเนี่ย  ง่ะ

<3.
ซื้อมาแล้วครับ เฮ้ยผมว่าเนื้อหาใช้ได้เลยนะ การวางเลย์เอาท์ก็อ่านง่ายดี (เหมือนแบบของฝรั่งเลย)
กราฟฟิกสวยด้วย 4สีทั้งเล่มอีก เจ๋งๆ

ปล.ผมว่าเจ๋งกว่า menu กับ graphic อีก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมเสนอให้ทำคอนเซปต์ของแต่ละเล่มอย่างชัดเจนครับ อย่างเช่น Figure Issue อะไรอย่างนี้  กรี๊ดดดดด

ละโว้ก็ขออภัย

ซื้อทุกเล่มเลยหนังสือ cg เนี่ย

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ซื้อแล้วเหมือนกันฮะ วาง layout สวยดี
4 สีทั้งเล่ม คุ้มค่าจ้า
ผมเสนอให้ทำคอนเซปต์ของแต่ละเล่มอย่างชัดเจนครับ อย่างเช่น Figure Issue อะไรอย่างนี้  กรี๊ดดดดด

ละโว้ก็ขออภัย

คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่คงต้องขอรวบรวมประสบการณ์ซักพัก
อย่างเล่มนี้ ตอนแรกเราคิดกันว่าจะให้เป็นคอนเซ็ปพิกเซลอาร์ต
จะสังเกตได้ว่าเนื้อหาส่วนใหญ่พูดถึงอะไรที่เกี่ยวกับพิกเซลอาร์ตเยอะมาก

แต่ด้วยปัญหาที่ทีมงานยังไม่แข็งแรง และมีประสบการณ์ไม่มากพอ
จึงขอพักเรื่องคอนเสซ็ปประจำฉบับไปก่อน
แต่ก้จะพยายามคุมตีมให้มีความชัดเจนไปในทางใดทางหนึ่งให้มากที่สุด ไม่หลุดลอยเคว้งคว้างนะครับผม

ขอบคุณมากๆเลยครับที่ช่วยแนะนำ

ขอบคุณทุกๆคนในบอร์ดนี้ด้วยนะครับที่ช่วยกระจายข่าว ช่วยกันเสาะหาแล้วมาโพสต์อัพเดทกันอยู่เรื่อยๆ

ซาบซึ้งครับ  กรี๊ดดดดด

เ ข ย่ า ก่ อ น ดื่ ม    ไ ม่ มี แ ล ค โ ต บ า ซิ ล ลั ส

http://www.littlemee.net
จะคอยเชียร์คนทำงานดีๆต่อไปครับ  กรี๊ดดดดด

ไปดูเวบพี่หมีมิ้มมา งานสวยดีนะครับ กรี๊ดดดดด
เดี๋ยวคงได้อุดหนุนแน่ครับ
ได้เป็นเจ้าของแล้วครับ

ที่เดิม แพร่พิทยา เซ็นทรัลลาดพร้าว : ตอนนี้เหลือ 4 เล่ม

...

กำลังอ่านอย่างขะมักขะเม้น  โห

ปล. ว่าแต่คุณ ss มีเรื่องใหม่มาให้อ่าน แล้วเมื่อไหร่จะได้อ่านโจเล่ม 4 ล่ะเนี่ย - -"
ส่งแบบสอบถามไปแล้วครับ อยากได้ฟิกเก้อ  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
อ่านแล้วครับ (ของเจ๊ศักดิ์ พอดีเจ๊มาเที่ยวบ้าน)
ขอติเลยละกัน ชมกันเยอะแล้ว

- บาง
  อันนี้สำคัญมากนะครับ มีผลกระทบต่อจิตใจของผู้ซื้อโดยตรงเลย
  เข้าใจว่ามันเป็นการแสดงถึงต้นทุนที่แท้จริงของนิตยสาร
  แต่ถ้ามีสปอนเซอร์มาช่วยตรงนี้แล้ว เล่มต่อๆ ไปก็ Stamp ตัวใหญ่ๆ
  ว่า "เพิ่ม 16 หน้า" เพื่อดึงดูดใจ หรือ "สี่สีทั้งเล่ม" นิดๆ จะเสี่ยวไหมหว่า (คงเสี่ยวแหละ  กร๊าก)

- แสบตา
  พาลให้นึกถึงนิตยสารบ้าพลังอีกฉบับนึงชื่อ BAD
  ฉบับนั้นก็เล่มละร้อยเหมือนกันครับ (แต่หนากว่า เข้าใจว่าเพราะทุนเขาหนาด้วยแหละ)
  คืออาร์ตเวิร์กในเล่มมันแสบทรวงมาก มากจนกวนใจเวลาเราพลิกอ่านเพื่อจะหาที่เป็น Text น่ะครับ
  อันนี้เข้าใจว่าอาจจะเป็นสไตล์ของหนังสือเอง ที่อาร์ตเวิร์กออกมาต้องกราฟิ้ก-กราฟิกจ๋า
  ซึ่งบางทีส่วนสำคัญอย่างชื่อคอลัมน์ กับชื่อตอนอะไรงี้เป็นอาทิ.. มันต้องมีอะไรให้สังเกตสักอย่างสิน่า
  ให้ดูนิตยสารตัวเป้งอย่าง
  mars - สไตล์เรียบเท่ แต่ไม่น่าเบื่อ เขาทำได้ยังไง?
  a day - อันนี้มันลงตัวมานานแล้ว บางฉบับถึงมีอาร์ตเวิร์กมันๆ โผล่มาที
  EXIT - นี่เป็นหนังสือแนวการศึกษานะ แต่อาร์ตเวิร์กเขาดีมากจริงๆ ขอชมจากใจ
  (หมายถึงการจัดวางเลย์เอาต์ พวกหัวเรื่อง การเลือกใช้ตัวอักษร* การวางเอละเม้นต่างๆ ของเล่มน่ะครับ)
  ซึ่งล้วนเป็นจิตวิทยาเล็กๆ ที่จะช่วยทำให้คนอ่านรู้สึกจดจำภาพลักษณ์เชิงบวกของหนังสือได้เต็มตา

* สิ่งสำคัญที่ต้องบอกกันเลย คือเรื่อง Typography ของหนังสือ
ขอเลือกพูดตรงๆ แต่จุดที่น่าติละกันครับ ไหว้
อย่างการเลือกใช้ฟ๐นต์ iannnnnISO นี่ ขอบอกว่าฟ๐นต์นี้ข้อเสียของมันก็คือทำตัวดิสเพลย์ไม่ดีเลย
อย่างขนาดที่เหมาะสมก็แบบหน้าปก อันนั้นโอเคครับ แต่พอใหญ่กว่านี้แล้วมันดูแหม่งๆ (หน้า Tutorials)

หรือการวางเลขหน้าตรงมุมของแต่ละหน้า มันสนุกได้มากกว่านี้
วิธีสนุกก็ไม่จำเป็นต้องชะเวิ้บชะว้าบนะครับ
ลองดู EXIT แล้วจะเก็ตว่ามันเจ๋งได้ยังไงทั้งที่ทำได้เรี้ยบเรียบ?

หนังสือที่เป็นเนื้อหา อย่าง Magazine มันมีเรื่องของการขายวิญญาณให้ปีศาจอยู่
ก็เลยทำออกมาเป็นกราฟิกบริสุทธิ์ไม่ค่อยได้ เพราะมันมักจะวิ่งสวนทางกับความน่าอ่านของหนังสือ

ป.ล.ที่บังอาจมาอาจหาญแนะนำในครั้งนี้
ก็คงในฐานะคนเคยทำหนังสือมาเหมือนกัน
(แต่เป็นแบบกระจอกๆ นะครับ ไม่ได้โชว์เทพตลอดเล่มขนาดนี้)

ป.อ.กราฟิกครับ บ่แม่น กราฟฟิก - อภิธานศัพท์เหล่านี้ก็ต้องระวังนะมิ้มนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
+ พี่แอน  เจ๋ง

แต่เวลาซื้อผมไม่เคยดูราคาเลยแฮะ  ง่ะ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
รวยนี่ ชิ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 36