หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสคริปแฟลช  (อ่าน 6338 ครั้ง)
ผมจะทำธีมเว็บลองนึกภาพตามนะครับหน้าแรกจะเป็นสีเทียนให้สีเทียนเป็นลิงค์เวลากดลิงค์แล้วให้สีเทียนขยับ
วาดเป็นหน้าที่ลิงค์จะเริ่มไงดีครับแล้วก็ถ้าทำเป็นเฟรมจะง่ายกว่าไหม?ครับ ไหว้

สมมติ mc ที่สีเทียนขยับ คือ Mc_a

on(release){
                               Mc_a.gotoAndPlay(เฟรมหรือราเบลใน Mc_a ที่จะให้เริ่มเล่น);
                                    }

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
พี่จักรีครับ ใช้ on ไม่ได้นะครับ เพราะที่พี่จักรีบอกเป็น MovieClip ต้องใช้ onClipEvent แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าในวงเล็บต้องเขียนยังไง รอผู้เชี่ยวชาญมาเฉลยดีกว่าครับ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
ผมลืมบอกไปว่า สคริปนี้ให้ใส่ที่ปุ่ม  เพื่อเรียก Mc_a มาแสดง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อ่อ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
on ก็ใส่ใน mc ได้ครับ

ผู้เชี่ยวชาญบอกว่าใส่ได้ครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
onClipEvent ใส่ในปุ่มไม่ได้

แต่ event อย่าง on กลับใส่ใน มูฟวี่คลิปได้่

มีผลทำให้มูฟวี่คลิปทำงานเหมือนปุ่มกด

มีข้อดีตรงถ้าเขียนสคริปสร้าง mc เปล่าขึ้นมา แล้วโหลดรูปลงบน mc นั้น แล้วใส่ onRelease ลงไป จะทำให้มันทำงานเป็นปุ่มกดได้เลยสบายๆ

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2007, 02:07 น. โดย อิคคิว » บันทึกการเข้า

ก้อเอาภาพแต่ละภาพใส่ในMc โดยแต่ละเฟรมของMCก้อมีแต่ละภาพ แล้วทุกภาพก้อเขียน action    stop()  จากนั้นสร้างปุ่มแล้ว ก้อเขียน action
โค้ด:
on(press){
_root.ชื่อmcที่ใส่ภาพ.nextframe();
}
ไม่แน่ใจว่าถูกป่าวคับ รอผู้รูอีกทีคับ
เอาเสาอากาศเป็นปุ่มแล้วคนจะรู้มั้ยละเนี่ย

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ผมอ่านจากคำถามแล้วนะ แนะนำว่า ซื้อ(หรือขอยืม ฮี่...)หนังสือเกี่ยวกับflashมาอ่านก่อนเลยดีกว่า อ่านไปจนจบ อย่าใจร้อน อย่าร้อนวิชา (แบบว่า เอ้อๆกูรู้แล้วข้ามๆ แบบนี้ไม่เอา เกย์แอบ) เอาเล่มไหนก็ได้เลยที่เห็นในร้าน(เพราะมันแปลมาจาก help ของ flash เหมือนกันหมด ง่ะ: ซึ่งจริงๆแล้วถ้าภาษาอังกฤษไม่เป็นพิษกับอารมณ์ แนะนำให้ทำตาม tutorial ใน help ไปเลย รับรองเป็นชัวร์ เจ๋ง)

ปล.รูปทีวีเข้าท่าดี ชอบๆ เกย์แอบ
 เจ๋ง

หน้า: [1]