หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...เรื่องเล่าจากสวนสน?  (อ่าน 10564 ครั้ง)
   เอ่อ...ไม่ได้ตั้งใจจะตอกย้ำซ้ำเติมคนที่อยากไปทะเลแต่ไม่ได้ไปนะครับ แต่เมื่อเสาร์ที่ผ่านมาผมได้ไปมีโอกาสไปเที่ยวทะเลมาเหมือนกัน สถานที่ที่ได้ไปเที่ยวนั้นคือ ชายหาดสวนสน จังหวัดระยอง ครับ

ตอนแรกเรากะกันว่าจะไปนั่งเล่นแถวชายหาดแหลมแม่พิม แต่เราก็เปลี่ยนใจไปชายหาดสวนสนกันแทน หาดสวนสนจะว่าไปแล้วก็เป็นหาดที่มีเอกลักษณ์มากๆตรงต้นสนครับ ต้นสนที่ดันมาขึ้นเยอะแยะมากมากจนทำให้เวลาขับรถผ่านถนนเส้นนั้นจะรู้สึกถึงอุโมงค์ต้นสนที่ปกคลุม ร่มรื่น

ชายหาดแห่งนี้เหมือนถูกแบ่งออกเป็นสองส่วนด้วยกัน ครึ่งนึงเป็นส่วนของสังคมเมือง อีกส่วนเป็นของสังคมต้นสน ทำไมผมจึงแบ่งเช่นนั้น เพราะฟากที่มีไฟฟ้าจะมีร้านค้ามากมาย มีความสะดวกสบาย แต่ส่วนฟากที่มีทิวสนขึ้นหนาตาจะไม่มีไฟฟ้าครับ จึงดูโล่งๆไม่มีสิ่งปลูกสร้างรกตา ดูได้อารมณ์ธรรมชาติดีกว่า เราจึงเลือกมาปูเสื่อนั่งกันฝั่งสังคมสน

อากาศดี ลมเย็น แต่แล้วสิ่งที่ทำลายความรู้สึกผ่อนคลายของเราที่ถูกสร้างขึ้นมาเมื่อมาถึง ก็ปรากฎต่อหน้าเราเป็นแนวยาว ใช่ครับมันคือ ขยะ สารพัดขยะ ทั้งใหม่สด เก่าแก่ มีให้เห็นนับไม่ถ้วน

จากการลองเดินเล่นของเราตามชายหาด เราพบว่าขยะส่วนหนึ่งมาจากฝีมือนั่งท่องเที่ยวอย่างเราๆท่านๆแน่ๆ แต่ขยะส่วนมากหละมันมาจากไหนกันแน่ เราจึงมองไปทางทะเล สิ่งที่เราเห็นคือ เกาะ ครับ เกาะเสม็ด เกาะมัน เราเลยสรุปเอาเองเลยว่า ขยะที่เราเห็นอีกส่วนมันมากับน้ำทะเล และมันถูกทิ้งมาจากเกาะครับ

เราแทบอยากจะย้ายที่แต่เมื่อเราเห็นว่าไหนๆก็มาแล้ว คนอื่นๆเขายังไม่หนีไปไหนเลย เราก็เลยปักหลักอยู่ต่อครับ เราแกล้งทำเหมือนขยะที่อยู่บนหาดคือเถาผักบุ้งทะเลที่ขึ้นบนชายหาด เปลี่ยนมันเป็นมุมมองของศิลปิน เป็นศิลปะประดับชายหาด นั่งรับลม ชมทิวสน กับแอบมองเด็กสาวที่มากันเป็นกลุ่มๆ ก็พอได้ความสุขความสนุกสนานกลับมาอีกครั้ง

แต่อยากให้มีระบบจัดการขยะพวกนี้ที่ได้ผลจริงๆนะครับ เพราะมันลดคุณค่าความสวยงามของชายหาดสวนสนแห่งนี้ไปมาก ฟากสังคมเมืองมีขยะบนหาดน้อยหน่อย เพราะเขาคงเก็บกันเพื่อจะได้ไม่รกและทำลายบรรยากาศตรงหน้าร้านค้าเขา แตฟากสังคมสนซิ เหมือนไร้การเหลียวแล หรือกะจะให้ขยะ้มันย่อยสลายตามธรรมชาติหรือไง  ง่ะ

ชมภาพบางส่วนครับ

ขยะเต็มหาด

ขยะเต็มหาดอีกแล้ว

ขยะ ขยะ ขยะ  ฮือๆ~

น้องกางเกงเขียวยังหันหลังโกยแนบเลย

กลายเป็นสุนัขคุ้ยกองขยะไปแล้ว  ง่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2007, 12:43 น. โดย ชายคลอง » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
โอ้

จะบอกว่าเมื่อสัก 10 ปีก่อนหน้านี้ ที่ชะอำก็เป็นชายหาดสกปรกแบบนี้เหมือนกันครับ
เรียกได้ว่าภาพของทะเลเน่าๆ นั่นยังติดตาผมมาจนทุกวันนี้
แต่ไม่รู้อะไรดลใจให้ได้กลับไปเยือนทะเลที่บ้านตัวเองอีกครั้ง - เฮ้ย สะอาดเว้ย!!

เรื่องนี้เลยพอสรุปได้ว่าเกิดจากมาตรการของเทศบาล-ฝ่ายที่ดูแลเรื่องสถานที่ตรงนั้นเลยแหละครับ
จะมาหวังพึ่งอะไรกับร้อยพ่อพันแม่สันดานคน ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ๋อ ที่มาจากคอมเมนต์นั้นนั่นเอง

มันก็ต้องทำใจค่ะ
ยิ่งความเจริญมาก ความเสื่อมโทรมก็ต้องมากเป็นเงาตามตัว
ถ้าไม่อยากเห็นขยะพวกนี้ก็ไปเที่ยวที่ๆ อันซีน
หรือไม่ก็ช่วยๆ กันเก็บขยะก่อน
เสียเวลาแต่เพื่อความสบายตาของเรา

ไม่ได้แก้ปัญหาที่ต้นเหตุเลยเนาะ ง่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
สารภาพตามตรง เวลาผมเห็นที่ไหนที่มันเป็นกองขยะสุมกันมาก ๆ ผมก็อยากทิ้งขยะในมือไปแถว ๆ นั้นเหมือนกันครับ

คงเป็นสถานการณ์เดียวกับชายหาดหลาย ๆ ที่น่ะครับ
คนทิ้งนี่ก็ช่าง...

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
..หมีจริงๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้ายังงั้น ก็ต้องสะอาดสิ  ชิ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ห๊ะ เดี๋ยวนี้ขนาดนี้เลยหรอเนี่ย ไม่ได้ไปสี่ห้าปี เมื่อก่อนว่าจะแย่ๆแล้วนะ นี่ถึงระดับสุดๆแล้ว

i'll walk until i find u.
ห๊ะ เดี๋ยวนี้ขนาดนี้เลยหรอเนี่ย ไม่ได้ไปสี่ห้าปี เมื่อก่อนว่าจะแย่ๆแล้วนะ นี่ถึงระดับสุดๆแล้ว
  คิดเหมือนกันเลยครับโอะ เมื่อก่อนมันก็มีขยะอยู่บ้างแล้ว แต่เมื่อเสาร์ที่ผ่านมา ทั้งๆที่เป็นวันหยุดคนเที่ยวกันเยอะ สภาพแวดล้อมด้านขยะมันเลวร้ายจริงๆ  ฮือๆ~

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
โอ้

จะบอกว่าเมื่อสัก 10 ปีก่อนหน้านี้ ที่ชะอำก็เป็นชายหาดสกปรกแบบนี้เหมือนกันครับ
เรียกได้ว่าภาพของทะเลเน่าๆ นั่นยังติดตาผมมาจนทุกวันนี้
แต่ไม่รู้อะไรดลใจให้ได้กลับไปเยือนทะเลที่บ้านตัวเองอีกครั้ง - เฮ้ย สะอาดเว้ย!!

เรื่องนี้เลยพอสรุปได้ว่าเกิดจากมาตรการของเทศบาล-ฝ่ายที่ดูแลเรื่องสถานที่ตรงนั้นเลยแหละครับ
จะมาหวังพึ่งอะไรกับร้อยพ่อพันแม่สันดานคน ยิ้มน่ารัก

ใช่ๆตอนนี้หาดชะอำเป็นหาดสิ้นคิดที่น่าไปแล้ว
ดีกว่าเมื่อก่อนมากๆ เด็กราชบุรีคอนเฟิร์ม ลันล้า
อ้ะ คนจังหวัดเดียวกัน  กรี๊ดดดดด

i'll walk until i find u.
หึ่ย เคยไป บ้านน้าของนก
เมื่อก่อนสกปรกกว่านี้อีก จริงๆ น่ะ ตอนนี้ดันสกปรกกว่าเดิม  ง่ะ

ข้องใจว่าทำไมทิ้งกันเละเทะ ทั้งๆ ที่
ข้างหลังเป็นสถานที่ราชการแท้ๆ

จำได้ลางๆ ว่าเป็นที่เพาะเลี้ยงและวิจัยพันธุ์สัตว์น้ำด้วยนะ
สกปรกจริงๆ
ที่เดียวกันใช่มั้ยเนี่ยชายคู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2007, 14:38 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หนิงไปปราณบุรีมา
ชายหาดสะอาดมาก ประทับใจ  ยิ้มน่ารัก

<3.
เหรอๆ กรี๊ดดดดด
พี่ไปบ้านกรูดมาล่ะ สะอ๊าดสะอาด กรี๊ดดดดด

โน๊ะๆๆ  กรี๊ดดดดด

ร้านอาหารที่ปราณบุรีเค้าไม่มีน้ำจิ้มซีฟู้ดแบบกทม.แหละ
ไปถึงทะเล กินซีฟู้ดทั้งที น้ำจิ้มเค้าเหมือนพริกน้ำปลาเลย  ฮือๆ~

<3.
หน้า: [1] 2 3