หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 84

ผู้เขียน หัวข้อ: FWD: งามๆ แบ่งกันอ่าน  (อ่าน 295955 ครั้ง)
ผู้หญิงนับ0 ผู้ชายนับ10

ผู้ชายนับ - 10.
ผมเกือบเดินกลับเข้าออฟฟิศแล้วสิ ถ้าไม่เห็นเธอเดินเข้ามา นางฟ้าของผมวันนี้เธอใส่เสื้อสีขาว
กระโปรงสีชมพู เธอดูน่ารักเหมือนตุ๊กตาญี่ปุ่นแก้มแดงๆ ผมเดินเสไปเสมาหาอะไรกินอีกหน่อย
ทั้งๆ ที่อิ่มจะแย่แล้ว ทั้งนี้ก็เพื่อเฝ้ามองนางฟ้าเวลาพักเที่ยงของผม อยากรู้จักเธอจัง ทำไงดีหว่า

ผู้หญิงนับ - 0.
ฉันสังเกตเห็นเขาตั้งหลายวันแล้วละ คนอะไรก็ไม่รู้ กินเส้นเล็กน้ำเนื้อเปื่อยได้ทุกวัน
ไม่รู้จักเบื่อมั่งเลย หน้าตาเขาตลกดีนะ นี่ถ้าเขาจะสร้างหนังโดราเอมอนเดอะมูฟวี่
ฉันคงจะอี-เมล์ไปบอกผู้กำกับให้มาเชิญพี่แกไปเล่นเป็นโนบิตะ

ผู้ชายนับ - 9.
วันนี้ผมตัดสินใจจะแอบตามเธอไปดูว่าเธอทำงานที่ไหน เพราะเธอไม่ใช่พนักงานบริษัทเดียวกับผม
แต่ที่แน่ กว่าเธอจะลงมากินข้าวก็เกือบบ่าย และกว่าจะกลับก็จวนบ่ายสอง แต่ที่ทำงานเธอ
คงอยู่แถวนี้แหละ

ผู้หญิงนับ -1.
พี่กุ้งชี้หมอนั่นให้ฉันดูแล้วหัวเราะคิกคัก อีตาโนบิตะนั่นเอง!
เขาทำเป็นเดินโทรศัพท์ตามพวกเรามาห่างๆ สงสัยพี่แกจะแอบชอบใครสักคนในกลุ่มเราแน่ๆเลย
(สงสัยจะเป็นพี่กุ้งแฮะ ก็เธอสวยออกซะงั้น)
เอ..เอาเข้าจริงๆ อีตานี่มองจากมุมเฉียงๆ ก็ดูดีเหมือนกันนะ

ผู้ชายนับ - 8.
เธอทำงานแถวนี้จริงๆ ด้วย เธอทำงานอยู่ในสถานทูตแห่งหนึ่งในหลายๆ แห่งแถวนั้น
แต่เป็นหน่วยงานย่อยเกี่ยวกับวัฒนธรรมและความร่วมมือ
และเป็นโรงเรียนสอนภาษาไปในตัวด้วย โรงเรียนสอนภาษาเหรอ... เออเข้าท่า

ผู้หญิงนับ - 2.
อีตาโนบิตะถ้าจะเอาจริงแฮะ! วันนี้บุกมาถึงที่เลย มาหยิบโบรชัวร์อะไรให้วุ่นเลย
อยากรู้เหมือนกันแฮะ ว่าแกจะมาจีบใคร

ผู้ชายนับ - 7.
พักเที่ยง ผมยังไม่ไปกินข้าว แต่เดินมานั่งกินกาแฟอยู่ที่ Cafe ของสถานทูต
รอนางฟ้าเสด็จลงมาเสวยภักษาหาร หัวใจผมเต้นแรงขึ้นเรื่อยๆ...
ที่นี่เขาใช้กาแฟพันธุ์อะไรมาชงเนี่ย เมื่อเธอลงมา คราวนี้ผมจะต้องชวนเธอคุยให้ได้

ผู้หญิงนับ -3.
“นี่ พี่กุ้ง อีตาโนบิตะมารอพี่แหนะ นั่งกินกาแฟอยู่ที่คาเฟ่ด้วย”
“จริงง่ะ! เขาสมัครเรียนอะไรหรือเปล่าอ่ะ..หนิง”
“ไม่หรอกพี่ เขามารอพี่อ่ะแหละ สงสัยวันนี้พี่กุ้งไม่ได้กินข้าวกะพวกหนูแล้วละ”
“บ้า เหลวไหล!!!”

ผู้ชายนับ - 6.
“คุณครับ ทำงานที่นี่ใช่หรือเปล่าครับ” ผมเดินเข้าไปถามเธอ
“ผมสนใจจะเรียนภาษาฝรั่งเศสครับ แต่มีคอร์สไหนสำหรับคนที่ไม่รู้อะไรเลยอย่างผมมั่งไหมครับ”

ผู้หญิงนับ -4.
อีตาโนบิตะเขาเข้ามาคุยกับฉัน เขาถามฉัน!!! เขามารอฉันหรอกเหรอเนี่ย แล้วอย่างงี้
ทุกวันที่เขามอง...ก้อ.... หวาย

ผู้ชายนับ - 5.
วันนี้เธอน่ารักเป็นพิเศษขึ้นอีกหลายเท่า แก้มงี้แดงน่ารักเชียว เธอบอกให้เพื่อคนอื่น
ไปทานข้าวกันก่อน ส่วนเธอยอมเข้ามาคุยกับผมใน Cafe และแจกแจงรายละเอียดเกี่ยวกับ
การเรียนให้ฟัง

ผู้หญิงนับ -5.
พี่กุ้งน่ะสิ ทำขยิบหูขยิบตาให้ฉันคุยกับเขา จะบ้าเหรอ แต่ก่อนที่ฉันจะทันตอบอะไรได้
พี่กุ้งก็ชิงบอกว่า
“อ๋อ ยินดีค่ะ มีอะไรก็ปรึกษาน้องหนิงได้นะคะ น้องเขาดูแลเรื่องนี้อยู่พอดีค่ะ”

ผู้ชาย - ผู้หญิง
“คุณ...เคยเรียนภาษาฝรั่งเศสมาบ้างหรือเปล่าคะ”
“ไม่เคยครับ เอ้อ...ผมชื่อเอกครับ...”
“หนิงค่ะ”
“หนิงทำงานที่นี่นานหรือยังครับ หนิงจบเอกภาษานี้มาเหรอครับ”
“ค่ะ หนิงเพิ่งจบได้ปีเดียวเอง”
“ขอผมเลี้ยงข้าวนะครับ หนิงอุตส่าห์คุยกับผมตั้งนาน อดไปกินข้าวกับเพื่อนเลย”
“อุ๊ย อย่าเลยค่ะ ในนี้แพงออก ไว้คราวหน้าดีกว่าค่ะ”
คราวหน้า!!! คราวหน้า ได้ยินกันไหมครับ ท่านผู้ฟัง เข้าทางผมเลย
บ้า!!! ฉันพลาดไปได้ไงอ้ะ
“อ้อ...ก้อ เอ้อ มีค่ะ ... 0 1 6 1 5...”
ให้เบอร์เค้าไปทำไมอ่า... แง้ๆๆๆๆ
ฉันจิกกระดาษทิชชูในมือจนเละเป็นปุยเหมือนปลาดุกฟู

ผู้ชายนับ - 4.
ผมคุยกับน้องหนิง (เธออ่อนกว่าผมสี่ปี) สองสามคืนติดต่อกัน คืนละหลายๆ ชั่วโมง
ตอนกลางวันก็ไปนั่งกินข้าวด้วยกัน แต่ก็ได้แค่นั้นเองง่ะ... พอจวนบ่ายสองก็แยกย้าย
กันไปทำงานเคยลองชวนไปดูหนังเธอก็บอกไม่อยากดู ตอนเย็นก็ต้องรีบกลับบ้าน
ไปนั่งที่ไหนต่อก็ไม่ได้ สงสัย เดี๋ยวกลับบ้านช้าแม่จะดุละมั้ง

ผู้หญิงนับ - 6.
พี่ๆ ล้อว่าฉันเป็นแฟนอีตาโนบิตะ เอ้ย! พี่เอก ไม่ใช่ซะหน่อย ก็แค่เพื่อนคนนึง
ทำงานอยู่ใกล้ๆ กัน ตอนกลางวันต่างคนต่างก็ต้องกินข้าวอยู่แล้ว
ให้เขากินด้วยอีกคนจะเป็นอะไรไป แต่พี่เอกเค้าคุยสนุกดีเหมือนกันนะ
ฟังเขาคุยทีเพลินเลย บางทีนึกว่าคุยแป๊บเดียว ที่ไหนได้ ปาเข้าไปเกือบเที่ยงคืน

ผู้ชายนับ - 3.
น้องหนิงน่ารักจริงๆ และเธอเป็นนางฟ้าจริงๆ เธอช่างมองโลกในแง่ดี สวยงาม
และใสสะอาด เสียจนผมละอาย... ผมเริ่มได้คิดว่า ผมเหมาะกับเธอหรือเปล่า
ผมสามารถใช้ชีวิตแบบเธอได้ไหม การเลี้ยงดูของเรามันต่างกันเหลือเกิน
เธอไม่เคยพบกับความยากลำบากและสิ่งอันชั่วร้ายอะไรในโลกเลย...

ถ้าเธอเป็นนางฟ้าจริงๆ ส่วนผมน่ะเหรอ เรียกว่าคนเดินดินยังยากเลย
เธอเรียนจบจากโรงเรียนสตรีชื่อดัง จบมหาวิทยาลัยของรัฐที่มีชื่อเสียง
และเข้าทำงานกับสถานทูต
ส่วนผมน่ะเหรอ... อย่าให้เล่าเลยคุณ ยาว

ผู้หญิงนับ - 7.
พี่เอกนี่มีอะไรมากมายกว่าที่ฉันคิดแฮะ
พี่เขาผ่านอะไรต่ออะไรในชีวิตมามากมายกว่าที่จะนึกถึง
เขาไม่เหมือนใครที่ฉันรู้จักเลย เขาเริ่มต้นจากเด็กเกเรคนหนึ่ง ลองมาหมดแล้วอะไรแสบๆ
ทั้งหลาย เหล้า ยา การพนัน เคยเข้าบ้านเมตตาก็เคย

แต่แล้วเขาก็สามารถตั้งใจเรียนจนจบทั้งการศึกษานอกโรงเรียน
และเรียนมหาวิทยาลัยเปิดจนจบด้วยตัวเองตลอด และทำงาน
ในบริษัทใหญ่ขนาดนี้ได้ในตำแหน่งและเงินเดือนที่ไม่น้อยทีเดียว
ฉันทึ่งในชีวิตของพี่เขาเหลือเกิน

ผู้ชายนับ - 2.
วันนี้ตอนเช้า ผมซื้อดอกไม้ให้เธอ... เพราะรู้ว่าเธอจะมีแจกันใบเล็กๆ ใส่ดอกกุหลาบน่ารักๆ
เอาไว้บนโต๊ะทำงานเสมอ แต่เธอรับไปแล้วก็ไม่ว่าอะไรสักคำ...
ตอนเที่ยง ผมไปหาเธอที่ห้องทำงานตามปกติ ดอกไม้บนโต๊ะทำงานเป็นดอกเดียวกับที่ผมเห็น
เมื่อวาน.... เธอไม่ได้เอาดอกไม้ที่ผมให้มาปักแจกันหรือนี่...
สงสัยดอกไม้ถูกๆ ช่อเล็กๆ ซื้อที่สถานีรถไฟฟ้าแบบนี้ มันคงจะไม่ถูกใจเธอละมั้ง

ผู้หญิงนับ - 8.
พี่เขาให้ช่อดอกไม้เล็กๆ กับฉันละ... มันน่ารักจนฉนพูดอะไรไม่ออกเลย
แม้แต่คำว่าขอบคุณ สงสัยฉันต้องรีบไปหาซื้อซิลิก้าเจลมาเก็บดอกไม้นี่เสียแล้วสิ...
ไม่อยากให้มันเหี่ยวไปเลย

ผู้ชายนับ - 1.
ผมพยายามที่จะยอมรับความจริง ว่าผมกับเธอนั้นแตกต่างกันแค่ไหน...
นางฟ้าก็มีไว้สำหรับคนบนฟ้า...ผมคิด ผมพยายามทำงานให้หนักขึ้น
กลับมาสู่โลกแห่งความเป็นจริงเหมือนเดิม และคุยกับเธอให้น้อยลง
(หรือถ้าให้ถูก เธอเองก็ไม่ค่อยโทรหาผมสักเท่าไรแล้วช่วงนี้)
ผมจะจำเธอไว้ในฐานะความทรงจำที่สวยงามแล้วกัน

ผู้หญิงนับ - 9.
เพื่อนฉันที่ทำงานบริษัทเดียวกับพี่เอกบอกว่า ช่วงนี้พี่เขาทำงานหนักมาก...
บางวันสี่ทุ่มก็ไม่ยอมกลับบ้าน มาถึงก็ก่อนแปดโมง
ฉันก็เหงานะ แต่เราก็ชอบที่พี่เขาเป็นอย่างนั้นไม่ใช่เหรอ ผู้ชายที่มีพลังและความรับผิดชอบ
ที่พุ่งไปข้างหน้าตลอดเวลา

สิ่งที่ฉันทำได้ ก็คือให้เขาทำสิ่งที่เขาตั้งใจนั้นอย่างเต็มที่โดยไม่ขัดขวางหรือแง่งอน...
ถึงจะไม่ได้คุยกับพี่เขาบ้าง แต่ก็ไม่เป็นไรหรอกนะ... ไว้ถ้าพี่เขาว่างๆ คราวนี้ถ้าจะชวนไปดูหนัง
หรือกินข้าวเย็นบ้าง ฉันจะไปละนะ

ผู้ชายนับ - 0.
ผมทำงานจนเกือบบ่ายสองแล้วนึกได้ว่าลืมกินข้าว
“พี่เอกคะ ทานข้าวมั่งป่ะเนี่ย” น้องออย เด็กฝึกงานมาถามผมด้วยความเป็นห่วง
“ออยไปซื้อให้ไหมคะ”
“ไม่เป็นไรหรอก พี่ไปกินเองก็ได้ แล้วออยล่ะกินหรือยัง”
เธอสั่นหน้าแทนคำตอบ
“งั้นไปกินข้าวกับพี่ไหม... พี่เลี้ยงเอง”
น้องออยพยักหน้าตอบรับ... เออ วันนี้น้องออยแก้มสีชมพูเลย

ผู้หญิงนับ -10.
“พี่กลับไปก่อนนะหนิง”
“ค่ะ เดี๋ยวหนูรอแถวนี้อีกแป๊บนึงแล้วกันนะ”
พี่เอกคงงานยุ่งจนไม่ได้ออกมาทานข้าว
วันนี้แหละ ถ้าพี่เอกชวนฉันไปดูหนัง ฉันจะไปดูกับเขา...

มันสายเกินไปหรือเปล่านะ..  เศร้า

Las Noches Rubicundior
นับ -0 มีที่ไหน หมีโหดดดด
รักเธอเริ่มจากร้อย นับวันนานไปยิ่งน้อยลง
ฉันต้องทนเจ็บช้ำเฝ้าดูความรักที่สวนทาง
ฉันอยู่อย่างอ้างว้าง เจ็บปวดใจและเหงาเกินทน
ความรักเธอหมดลง วันที่ฉันรักหมดใจ ♫

Today you , Tomorrow me.
^
^

ทฤษฎีอย่างง่ายของอัตราการเกิดปฎิกริยา

สารตั้งต้นหมด
สารผลิตภัณฑ์เพิ่ม
 ฮี่ๆ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
นับ -0 มีที่ไหน หมีโหดดดด

ที่นี่ไง  เหลือบ // โวย

ของพี่เฟิร์นชอบค่ะ

แต่มัน ละ...ละ.ล....ะ (ช่างเถอะ)

(อิอิ)

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ละมั่ง เป็นสัตว์สงวนหน่ะเหรอจ๊ะ  ปลื้ม

ละมุดต่างหาก

(อิอิ)

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ละละ เลิฟ เลิฟ เลิ๊ฟ ♫  ลันล้า

Today you , Tomorrow me.
 เอือม

ยิ้มน่ารัก

เที่ยวสุขใจ กับ 20 สถานที่ท่องเที่ยวถวายพระพร
โดย ผู้จัดการออนไลน์ 24 เมษายน 2549 19:28 น.

เนื่องในปีมหามงคลที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงครองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย(ททท.) ได้แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวน่าสนใจ 20 แห่ง ทั่วไทย ซึ่งนอกจากนักท่องเที่ยวจะได้ไปเที่ยวชมความงามของสถานที่ท่องเที่ยวนั้นๆแล้ว ยังเปิดโอกาสให้นักท่องเที่ยวได้ร่วมลงนามถวายพระพรอีกด้วย

สำหรับ 20 สถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจก็มีดังนี้

ภาคเหนือ

1.พระตำหนักดอยตุง จ.เชียงราย : เป็นพระตำหนักของสมเด็จพระศรีนครินทรา บรมราชชนนี(สมเด็จย่า) สร้างขึ้นเพื่อรำลึกถึงดินแดนที่พระองค์เคยใช้ชีวิตอยู่กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในวัยเยาว์ที่ต่างประเทศ ตัวอาคารผสมผสานระหว่างสถาปัตยกรรมล้านนากับแบบชาเลต์ของสวิตเซอร์แลนด์ ภายในตกแต่งเรียบง่าย งดงาม ห้องโถงกลางโดดเด่นด้วยเพดานดาว

2. ศูนย์พัฒนาโครงการหลวงอ่างขาง(ดอยอ่างขาง) จ.เชียงใหม่ : โครงการหลวงแห่งแรกของเมืองไทยตั้งใน พ.ศ. 2512 ซึ่งพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชดำริให้จัดตั้งโครงการทดลองปลูกพืชเมืองหนาวแทนการปลูกฝิ่นและการทำไร่เลื่อนลอยของชาวเขา ดอยอ่างขางตั้งอยู่บนยอดดอยสูงอากาศหนาวเย็นตลอดทั้งปี มีทิวทัศน์งดงาม

3.เขื่อนภูมิพล จ.ตาก: เขื่อนคอนกรีตรูปโค้งสูงใหญ่แห่งเดียวของไทยและในภูมิภาคเอเชียอาคเนย์ สูงติดอันดับ 8 ของโลก ปิดกั้นลำน้ำปิง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวพระราชทานนามว่า "เขื่อนภูมิพล" ในฐานะเขื่อนใหญ่เอนกประสงค์แห่งแรกในเมืองไทย เป็นสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญ มีทิวทัศน์งดงาม ผู้มาเยือนนิยมล่องเรือชมทิวทัศน์ในทะเลสาบ

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ

4. วัดหนองแวง จ.ขอนแก่น : ตั้งอยู่ที่ริมบึงแก่นนคร ผู้สร้างวัดนี้คือ พระนครศรีบริรักษ์ เมื่อครั้งนำไพร่พลมาตั้งถิ่นฐาน ในปี พ.ศ. 2539 เนื่องในวโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงครองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี วัดได้สร้างพระมหาธาตุแก่นนครหรือพระธาตุเก้าชั้น มีเรือนยอดเป็นทรงเจดีย์ จำลองแบบจากพระธาตุขามแก่น บนยอดเจดีย์มองเห็นทิวทัศน์ของบึงแก่นนครและตัวเมืองชัดเจน

5.วัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร จ.นครพนม : เป็นที่ตั้งของพระธาตุพนม พระธาตุประจำปีเกิดคนปีวอก สิ่งศักดิ์สิทธิ์ยึดเหนี่ยวจิตใจของอีสานและคนลาว สร้างขึ้นในยุคอาณาจักรศรีโคตรบอง ภายในองค์พระธาตุบรรจุพระอุรังคธาตุของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

6. วัดถ้ำกลองเพล จ.หนองบัวลำภู : สร้างขึ้นโดยหลวงปู่ขาว อนาลโย เกจิอาจารย์ชื่อดังสายของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต หลวงปู่ขาวเปรียบเสมือนศูนย์รวมใจของชาวอีสาน วัดแห่งนี้มีผู้คนมาสักการะบูชาอยู่ไม่ขาดสาย บริเวณวัดมีหมู่หินใหญ่น้อยกระจายทั่วไป ซึ่งเป็นที่บำเพ็ญวิปัสนาของหลวงปู่ขาวจนมรณภาพ นอกจากนี้ยังมีรูปปั้นของท่านและกลองโบราณสองหน้าที่ชาวบ้านเรียก กลองเพล อันเป็นที่มาของชื่อวัด

7.ศูนย์ศิลปวัฒนธรรมกาญจนาภิเษกอุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี : สร้างขึ้นในวโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงครองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี เป็นอาคารสถาปัตยกรรมอีสานประยุกต์ สูง 7 ชั้น แฝงความหรูหราภายใน และประโยชน์ใช้สอยแบบเอนกประสงค์ มีหอวัฒนธรรมอุบลนิทัศน์ซึ่งเป็นศูนย์การเรียนรู้ท้องถิ่นของชุมชน

ภาคกลาง

8. พระราชวังจันทรเกษม (พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ จันทรเกษม) จ.พระนครศรีอยุธยา : พระราชวังแห่งประวัติศาสตร์เป็นที่ประทับของพระมหากษัตริย์ไทยครั้งดำรงพระยศเป็นพระมหาอุปราชในสมัยกรุงศรีอยุธยา เช่น สมเด็จพระนเรศวรมหาราช สมเด็จพระเอกาทศรถ สมเด็จพระนารายณ์มหาราช และสมเด็จพระเจ้าบรมโกศ สร้างเมื่อปี พ.ศ. 2102

9.โครงการเขื่อนคลองท่าด่านอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จ.นครนายก : พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงห่วงใยราษฎรใน จ.นครนายก เนื่องจากประสบปัญหาอุทกภัยบ่อยครั้ง จึงทรงมีพระราชดำริให้กรมชลประทานสร้างอ่างเก็บน้ำที่คลองท่าด่านเป็นเขื่อนคอนกรีตประเภทบดอัดใหญ่ที่สุดในโลก ส่งผลดีถึงการเกษตรกรรม รวมถึงการท่องเที่ยวในแม่น้ำนครนายก เพราะสามารถล่องแก่งและพายเรือเที่ยวได้ตลอดปี

10. เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ จ.ลพบุรี : ในแต่ละปี จ.ลพบุรี เกิดอุทกภัยและภัยแล้ง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจึงทรงมีพระราชดำริให้สร้างเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ขึ้น โดยเป็นเขื่อนแกนดินเหนียวที่ยาวที่สุดในประเทศไทย และทำให้ที่นี่กลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวชื่อดัง ด้วยความงดงามของทะเลสาบน้ำจืดซึ่งมีทางรถไฟสายอีสานพาดผ่านกลางเวิ้งน้ำกว้าง

11.อุทยานวิทยาศาสตร์พระจอมเกล้า ณ หว้ากอ จ.ประจวบคีรีขันธ์ : เป็นสถานที่ซึ่ง รัชกาลที่ 4 ได้มาตั้งกล้องสังเกตการณ์การเกิดสุริยุปราคาเต็มดวงเป็นครั้งแรกในเมืองไทย เมื่อวันที่ 18 ส.ค. 2411 ปัจจุบันได้สร้าง "อุทยานวิทยาศาสตร์พระจอมเกล้า ณ หว้ากอ" ขึ้น มีอาคารดาราศาสตร์ สวนผีเสื้อ อาคารแสดงสัตว์น้ำ และพบโบราณสถานที่ชาวฝรั่งเศสก่อสร้างไว้

12.อุทยานประวัติศาสตร์พระนครคีรี (เขาวัง) จ.เพชรบุรี : รัชกาลที่ 4 โปรดให้สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2401 มีหมู่พระที่นั่ง ปราสาทราชมณเฑียร โรงมหรสพและหอดูดาว เป็นสถานที่ซึ่ง ร.4 และ ร.5 ได้เสด็จมาทรงประทับเป็นประจำ รวมทั้งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ก็เคยเสด็จพระราชดำเนินเยือน

13. พระราชนิเวศน์มฤคทายวัน จ.เพชรบุรี : พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดให้รื้อพระตำหนักที่หาดเจ้าสำราญมาปลูกขึ้นใหม่ เมื่อปี พ.ศ. 2466 เพื่อเป็นสถานที่พักผ่อนตามคำแนะนำของแพทย์ เป็นหมู่พระที่นั่ง 3 หมู่ สร้างด้วยไม้สักทองทั้งหมด ประกอบด้วยอาคาร 13 หลัง เป็นสถาปัตยกรรมไทยผสมยุโรป อาคารเรือนไม้ชั้นเดียวใต้ถุนสูงเปิดโล่ง ไม่กั้นห้อง มีทางเดินเชื่อมถึงกัน ในสมัยนั้น ได้รับขนานนามว่า "พระราชนิเวศน์แห่งความรักและความหวัง"

ภาคใต้

14. วัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร จ.นครศรีธรรมราช : พุทธสถานที่สำคัญและเก่าแก่ที่สุดของภาคใต้ จุดเด่นอยู่ที่เจดีย์องค์ใหญ่ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ตามตำนานว่า สร้างเมื่อปี พ.ศ. 854 โดยเจ้าชายธนกุมารและพระนางเหมชาลาเป็นผู้นำเสด็จพระบรมธาตุมาประดิษฐาน ต่อมาพระเจ้าศรีธรรมาโศกราชได้ทำการสร้างเมืองนครศรีธรรมราชขึ้น พร้อมกับก่อสร้างเจดีย์ใหม่เป็นทรงสาญจิ ในปี พ.ศ. 1093 ดังที่เห็นอยู่ทุกวันนี้

15. วัดช้างให้ราษฎร์บูรณาราม จ.ปัตตานี : วัดเก่าแก่ที่สร้างขึ้นมานานกว่า 300 ปี ตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา เป็นสถานที่จำพรรษาของหลวงพ่อทวด หรือหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด พระอริยสงฆ์อันเป็นที่เคารพและศูนย์รวมจิตใจของคนทั่วประเทศ พุทธศาสนิกชนในปัตตานีและละแวกใกล้เคียงต่างเดินทางมาสักการะบูชาบ่อยครั้ง มีเจดีย์บรรจุอัฐิธาตุของหลวงปู่ มีรูปปั้นหลวงปู่ทวดเท่าองค์จริงประดิษฐานอยู่

16. ประภาคารกาญจนาภิเษกแหลมพรหมเทพ จ.ภูเก็ต : ประภาคารนี้สร้างเสร็จในปี พ.ศ. 2539 สูง 50 ฟุต หมายถึง ปีที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จเถลิงถวัลยราชสมบัติครบ 50 ปี ฐานกว้าง 9 ม. หมายถึง ทรงเป็นพระมหากษัตริย์องค์ที่ 9 แห่งราชวงศ์จักรี แสงไฟจากประภาคารนี้มองเห็นไกลถึง 39 กม. บริเวณประภาคารมีลานชมวิว ส่วนภายในมีห้องแสดงนิทรรศการการเดินเรือ การคำนวณ และแสดงเวลา ดวงอาทิตย์ขึ้นและตก

ภาคตะวันออก

17. ศูนย์ศึกษาการพัฒนาอ่าวคุ้งกระเบนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ : ตั้งขึ้นในปี พ.ศ. 2525 ภายใต้พระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวให้พัฒนาพื้นที่ป่าชายเลนบริเวณทะเลตะวันออกให้เป็นพื้นที่ชายฝั่งที่สมบูรณ์ เป็นแหล่งเรียนรู้ธรรมชาติวิทยาของป่าชายเลน มีเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติบนสะพานไม้ยาวกว่า 850 ม. ในปี พ.ศ. 2545 ได้รับรางวัลอุตสาหกรรมท่องเที่ยวประเภทองค์กรส่งเสริมและพัฒนาการท่องเที่ยว

กรุงเทพมหานคร

18.หอสมุดสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ณ วังวรดิศ : สร้างขึ้นเพื่อเป็นที่ประทับของสมเด็จฯกรมพระยาดำรงราชานุภาพ พระบิดาแห่งประวัติศาสตร์และโบราณคดีไทย เป็นคนไทยคนแรกที่ยูเนสโกยกย่องให้เป็นบุคคลสำคัญของโลก วังแห่งนี้เป็นตึกสองชั้นแบบเรอเนสซองส์ หลังคาทรงสูง ปัจจุบันยังคงสภาพดี ยูเนสโกจึงเสนอชื่อให้ที่นี่เป็นอาคารประวัติศาสตร์โลก

19. พระราชวังพญาไท : จากที่สวนและที่นาซึ่ง ร.5 ทรงซื้อด้วยพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ โปรดให้สร้างวังพญาไทเพื่อประพาสนอกเมือง ในสมัย ร.6 ได้สร้างพระที่นั่งสถาปัตยกรรมตะวันตก อีก 4 หลังแทนอาคารเดิม คือ พระที่นั่งไวยกูณฐ์เทพยสถาน พระที่นั่งพิมานจักรี พระที่นั่งศรีสุทธินิวาส พระที่นั่งเทวราชสภารมย์

20. พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร (พระราชวังบวรสถานมงคลหรือวังหน้า) : รัชกาลที่ 1 โปรดให้สร้างขึ้นพร้อมกับพระราชวังหลวง เพื่อเป็นที่ประทับของกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาทพระอนุชา(วังหน้า) ในสมัยรัชกาลที่ 7 ทรงพระราชทานพระที่นั่งและหมู่พระวิมานทั้งหมดในวังหน้าให้เป็น "พิพิธภัณฑสถานสำหรับพระนคร" ภายในแบ่งพื้นที่การแสดงออกเป็น 3 หมวดคือ ประวัติศาสตร์ชาติไทย, ประวัติศาสตร์ศิลปะและโบราณคดีในประเทศไทย, ประณีตศิลป์และชาติพันธุ์วิทยา

http://www.manager.co.th/Travel/ViewNews.aspx?NewsID=9490000054315

คณิตศาสตร์ง่ายๆ แต่ช่างแปลกดีแท้

ใช้เวลาทำแบบทดสอบนี้ ไม่เกิน 30 วินาที ค่อยๆทำตามคำสั่ง

อย่าโกงดูเฉลยก่อนเป็นอันขาด เดี๋ยวจะไม่สนุก

เตรียมเครื่องคิดเลขไว้ด้วยก็ดี เพื่อความรวดเร็ว

1.ลองกำหนดสิว่า คุณอยากออกไปทานข้าวนอกบ้านสัปดาห์ละกี่ครั้ง

2.เอาจำนวนครั้งที่ได้คูณด้วย 2

3.แล้วบวกด้วย 5

4.คูณอีกทีด้วย 50

5.ถ้าปีนี้วันเกิดของคุณผ่านไปแล้วให้บวกด้วย 1756
แต่ถ้าหากยังไม่ถึงให้บวกด้วย 1755

6.สุดท้าย ลบด้วยปี ค.ศ. ที่คุณเกิด เช่น ค.ศ.1982 1973 เป็นต้น

(หากใครไม่รู้ปี ค.ศ. ให้เอาปี พ.ศ. ที่เกิด ลบด้วย 543 จะได้ปี ค.ศ. ที่เกิด)

ถึงตรงนี้ คุณจะได้ตัวเลข 3 หลัก ใช่มั๊ย???

ตัวเลขตัวแรกของ 3 หลักที่คุณได้

คือจำนวนครั้งต่อสัปดาห์ที่คุณกำหนดไว้ตอนแรกว่าอยาก

ไปทานข้าวนอกบ้านกี่ครั้งต่อสัปดาห์

ที่นี้ ก็ มาถึงส่วนที่เจ๋งที่สุดของมันแล้วหล่ะ!!!!

ตัวเลข 2 หลักสุดท้ายที่เหลือ ก็คือ....

อายุของคุณ!!!! (ถูกต้องมั๊ย)

ปี 2006 เป็นปีเดียวที่เจ้าแบบทดสอบนี้จะเวิร์ค เพราะฉะนั้น

อย่ามัวแต่ใจเย็นเป็นแท่งไอติม

รีบให้เพื่อนๆของคุณลองดูก่อนที่สิ้นปีนี้จะมาถึง กรี๊ดดดดด

คริคริ จริงด้วย

ปัญหาท้าทายนี้คิดค้นโดย Einstein โดยเค้าทำนายว่า 98% ของมนุษย์ทั้งหมดในโลกนี้จะไม่สามารถแก้ปัญหานี้ออก

และจะมีอีก 2% เท่านั้นที่มีไหวพริบและความละเอียดพอที่จะคิดคำตอบได้

เรื่องมีอยู่ว่ามีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังมีสีต่างกัน แต่ละบ้านมีคนอยู่ 1 คนต่างกัน 5 ชนชาติ

ทุกคนจะดื่มน้ำที่แตกต่างกัน สูบบุหรี่ยี่ห้อต่างกัน และเลี้ยง!ต่างชนิดกัน ดังนี้

1.คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง

2.คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา

3.คนที่เป็นชาวเดนมาร์กดื่มชา

4.บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว

5.เจ้าของบ้านสีเขียวดื่มกาแฟ

6.คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Pall Mall เป็นคนเลี้ยงนก

7.เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill

8.คนที่อยู่บ้านหลังกลางดื่มนม

9.คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก

10.คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Blends อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว

11.คนที่เลี้ยงม้าอยู่ติดกับคนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill

12.คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Bulemaster ดื่มเบียร์

13.คนที่เป็นชาวเยอร์มันสูบบุหรี่ยี่ห้อ Prince

14.คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านสีฟ้า

15.คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Blends เป็นเพื่อนกับคนดื่มน้ำ

คำถามคือ บ้านสีอะไรเป็นคนเลี้ยงปลา?

(ละโว้แหงเลย  ฮิ้ววว)

<3.
คณิตศาสตร์ง่ายๆ แต่ช่างแปลกดีแท้

ใช้เวลาทำแบบทดสอบนี้ ไม่เกิน 30 วินาที ค่อยๆทำตามคำสั่ง

อย่าโกงดูเฉลยก่อนเป็นอันขาด เดี๋ยวจะไม่สนุก

เตรียมเครื่องคิดเลขไว้ด้วยก็ดี เพื่อความรวดเร็ว

1.ลองกำหนดสิว่า คุณอยากออกไปทานข้าวนอกบ้านสัปดาห์ละกี่ครั้ง

2.เอาจำนวนครั้งที่ได้คูณด้วย 2

3.แล้วบวกด้วย 5

4.คูณอีกทีด้วย 50

5.ถ้าปีนี้วันเกิดของคุณผ่านไปแล้วให้บวกด้วย 1756
แต่ถ้าหากยังไม่ถึงให้บวกด้วย 1755

6.สุดท้าย ลบด้วยปี ค.ศ. ที่คุณเกิด เช่น ค.ศ.1982 1973 เป็นต้น

(หากใครไม่รู้ปี ค.ศ. ให้เอาปี พ.ศ. ที่เกิด ลบด้วย 543 จะได้ปี ค.ศ. ที่เกิด)

ถึงตรงนี้ คุณจะได้ตัวเลข 3 หลัก ใช่มั๊ย???

ตัวเลขตัวแรกของ 3 หลักที่คุณได้

คือจำนวนครั้งต่อสัปดาห์ที่คุณกำหนดไว้ตอนแรกว่าอยาก

ไปทานข้าวนอกบ้านกี่ครั้งต่อสัปดาห์

ที่นี้ ก็ มาถึงส่วนที่เจ๋งที่สุดของมันแล้วหล่ะ!!!!

ตัวเลข 2 หลักสุดท้ายที่เหลือ ก็คือ....

อายุของคุณ!!!! (ถูกต้องมั๊ย)

ปี 2006 เป็นปีเดียวที่เจ้าแบบทดสอบนี้จะเวิร์ค เพราะฉะนั้น

อย่ามัวแต่ใจเย็นเป็นแท่งไอติม

รีบให้เพื่อนๆของคุณลองดูก่อนที่สิ้นปีนี้จะมาถึง กรี๊ดดดดด

ผิด!!

ไม่ใช่3หลัก เพราะอยากออกนอกบ้าน1800ครั้ง
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 84