หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10

ผู้เขียน หัวข้อ: สยาม  (อ่าน 34508 ครั้ง)
จักรีกับพี่แอนด้านบน มีความพยายามดีนะครับ  เจ๋ง

อืม มีเรื่องที่พอไกล้เคียงความเป็นจริงกว่าเรื่องเปลี่ยนชื่อประเทศ
เรื่องให้เขียนไว้ในรัฐธรรมนูญว่า พระพุทธศาสนา
เป็นศาสนาประจำชาติก็เป็นอีกเรื่อง ที่ยังสงสัยว่า
เขียน กับไม่เขียน ต่างกันตรงไหน
ยังไม่มีเวลาไปเสาะหาเหตุผลของฝ่ายสนับสนุน
มีใครพอทราบที่มาที่ไปบ้างไหมครับ ว่าที่ผ่านมาเราเคยเขียนไว้แบบนั้น
แต่ต่อมาเราก็ถอดออก เช่นเดียวกับรัฐธรรมนูญของหลายประเทศของโลก
ก็เป็นไปในทิศทางที่ ล้มเลิกการเขียนบัญญัติเรื่องศาสนานี้ไว้

ใครมีข้อมูลช่วยแบ่งปันบ้างไหมเนี่ย

I ROCK , THEREFORE I AM
อ่านเปลวสีเงิน อันล่าๆ สุดในโอเพ่น
ก็ยังไม่ค่อยเห็นด้วยกับลุงเปลวเลยครับ
เหมือนชักแม่น้ำทั้งห้ามาพูดมากกว่า

ประมาณว่า พระท่านมาเปิดฝาขอบิณฑบาตแล้วยังไม่ใส่อีกเหรอท่าน ใจร้ายจัง อะไรแบบนี้ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จักรีกับพี่แอนด้านบน มีความพยายามดีนะครับ เจ๋ง

อืม มีเรื่องที่พอไกล้เคียงความเป็นจริงกว่าเรื่องเปลี่ยนชื่อประเทศ
เรื่องให้เขียนไว้ในรัฐธรรมนูญว่า พระพุทธศาสนา
เป็นศาสนาประจำชาติก็เป็นอีกเรื่อง ที่ยังสงสัยว่า
เขียน กับไม่เขียน ต่างกันตรงไหน
ยังไม่มีเวลาไปเสาะหาเหตุผลของฝ่ายสนับสนุน
มีใครพอทราบที่มาที่ไปบ้างไหมครับ ว่าที่ผ่านมาเราเคยเขียนไว้แบบนั้น
แต่ต่อมาเราก็ถอดออก เช่นเดียวกับรัฐธรรมนูญของหลายประเทศของโลก
ก็เป็นไปในทิศทางที่ ล้มเลิกการเขียนบัญญัติเรื่องศาสนานี้ไว้

ใครมีข้อมูลช่วยแบ่งปันบ้างไหมเนี่ย

ความเห็นส่วนตัวนะครับ(งุงิ)
ที่รัฐธรรมนูญของประเทศที่ปกครองแบบประชาธิปไตยหลายๆประเทศ เลี่ยงที่จะไม่ระบุเจาะจงในเรื่องศาสนาประจำชาติ ผมคิดวาคงเป็นเพราะมันดูทะเม่งๆที่ระบอบประชาธิปไตยให้สิทธิเสรีภาพแก่ทุกคน แต่ดันไประบุศาสนาประจำชาติเอาไว้(แต่ที่จริงความรู้สึกของคนส่วนใหญ่ก็ไม่เดือดร้อน ถ้าวัดจากปริมาณผู้ที่นับถือศาสนานั้น)

ส่วนรื่องศาสนาประจำชาติใน รธน ของไทย ฉบับก่อนๆบางฉบับเคยใส่ไว้ว่า ศาสนาพุทธ แต่ฉบับที่เพิ่งถูกฉีกไป ไม่ได้ระบุ เพราะเป็นฉบับที่ค่อนข้างให้สิทธิเสรีภาพสูงพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2007, 00:49 น. โดย กอไผ่ » บันทึกการเข้า
ความเห็นส่วนตัวนะครับ(งุงิ)

ศาสนาพุทธแต่ไหนแต่ไร
ไม่เคยเห็นปรากฏว่ามีการพยายามจะเพิ่มจำนวนสาวกเหมือนศาสนาอื่นเลยนี่ครับ
คือศาสนาพุทธนี่ หากรักจะนับถือ ก็เชิญเลย เราไม่ได้บังคับหรือแย่งชิงต่อสู้กับใคร
หรืออยากจะเปลี่ยนไปศาสนาอื่นก็ไม่ได้ว่าอะไร (นี่มันอุดมคติมากๆ เลยนะ)

ก็เลยดูขัดๆ ครับที่อยู่ดีๆ มาร้องแรกกันแบบนี้ ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เออเนอะ (แต่ยังไงอาตมาก็ขอบิณฑบาตเถอะโยม) ฮา
ความเห็นส่วนหัวนะครับ (งิงุ)

ศาสนาประจำชาติ คงระบุเอาตาม จำนวนของคนในประเทศไทยที่ จดทะเบียนบ้านว่าตนพุทธ  มากกว่าศาสนาอื่นน่ะครับ  ซึ่งผม มั่นใจว่า ถ้า ศาสนาอื่นมีคนส่วนใหญ่ในประเทศนับถือกันเพิ่มขึ้นกว่าพุทธ  ศาสนาประจำชาติ ก็ต้องเปลี่ยนแน่ครับ .......  แต่ ควรไม่ควรระบุ ผม ว่าก็ไม่เกี่ยว อย่างที่พี่เก้อ ว่าเดี๋ยวจะลองไปหาข้อมูลว่าทำ ไม

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เออเนอะ (แต่ยังไงอาตมาก็ขอบิณฑบาตเถอะโยม) ฮา

อย่ายึดติดเลยโยม.................ผมว่าความหมายเหมือนกันวะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เท่าที่จำได้

ประเทศที่บรรจุว่า ประเทศตนมีศาสดาใดประจำชาติ มักจะเป็นประเทศอิสลาม นะ

ว่าแต่จะบรรจุไปทำไมเหรอ

ถ้ายังคุมพวกอาศัยคราบพระหากินไม่ได้อย่างนี้

อย่างล่าสุด ก็โล้นห่มเหลืองที่ พิษณุโลก โดนชาวบ้าน 3 หมู่บ้านรวมตัวขับไล่ ด้วยวีรกรรม ทั้ง ตบเด็ก ต่อย สท.หญิง ขับรถซิ่้ง ปิดอุโบสถไม่ให้พระบวชใหม่เข้าทำพิธี
---------------------------------------------------------------------------------

ป.ล. รธน.ปี 40 ไม่มีบรรจุเรื่องนี้ไว้นะครับ

ป.ล.2 ศาสนาพุทธ ก็มีการเพิ่มจำนวนผู้นับถือ เหมือนศาสนาอื่นนั่นแหละครับ
ทั้งอยู่ในรูปที่เรียกว่า เผยแพร่พระพุทธศาสนา (คำนี้คุ้นๆ ไหม) และอื่นๆ เพียงแต่ระยะหลัง ศาสนาพุทธขาดการดำเนินการด้านนี้อย่างจริงจัง มักจะทำกันแบบเงียบๆ เอาเท่าที่เห็นส่วนใหญ่ก็จะเป็นการรักษาให้คงอยู่มากกว่า

ซึ่งไม่เหมือนกับทางอิสลาม และทางคริสต์ (รวมศาสนาบาไฮ ด้วยได้ไหม ของ บาไฮ ก็ OK เลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2007, 01:08 น. โดย :†:Ϊη ģŎđ шε Ţѓűśţ :†: » บันทึกการเข้า

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ผู้เผยแผ่ พุทธศาสนา  มัก ใช้คำว่า  "ถึงเวลา เขามาเอง"   จะว่าชั่งเลือกมั้ย ไม่ครับ แต่จะสั่งสอนหรือเผยแผ่แบบจริงจังให้รุ้ลึกและเข้าใจในแก่นแท้ สำหรับผู้ที่ต้องการรุ้แล้วเล็งเห็นคุณค่า อย่างแท้จริงเท่านั้น   ซึ่งที่เราเห็น ว่ามีการเผยแผ่ ส่วนใหญ่เป็นการโปรยหลักธรรม สำหรับการคลองตัวป็นมนุษย์แบบพื้นฐานและการประยุคต์ใช้เท่านั้น ดังนั้น จึงมองว่า ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่ยืดหยุ่น สบายๆ .......

ทำไมฝรั่งบางคนสับสนเวลาฟังเสีย ไทยแลนด์ กับไต้หวัน งง
(เคยเห็นในโฆษณา  ยิ้มน่ารัก)

เวลาออกเสียงเร็วๆ แล้วไม่ได้ตั้งใจฟังมาก 2 คำนี้จริงๆ จะฟังคล้ายๆ กันนะครับ
อยู่ที่เมกาเจอบ่อย... บางครั้งต้องพูดซ้ำ ชัดๆ อีกครั้ง

ส่วนเรื่องชื่อประเทศ ฝรั่งหลายคนรู้จักคำว่า สยาม (ไซแอม) ครับ
รู้ว่าคือประเทศไทย... หลายๆ คำที่ยังใช้อยู่ปัจจุบันเช่น
Siamese Cat หรือ Siamese Twin .. ร้านอาหารบางร้านอาจจะเจอ Siam Salmon เป็นต้น
เค้าจะรู้ว่าเกี่ยวข้องกับประเทศไทยทางใดทางหนึ่ง แต่ไม่รู้ว่ามันคือชื่อเก่าหรืออะไร

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนชื่อ ผมเคยชอบคำว่า สยาม และอยากให้เปลี่ยนไปใช้ชื่อ สยาม นะ
แค่รู้สึกว่ามันเท่ และเป็นเอกลักษณ์ เป็นไทยๆ ที่ไม่ต้องมีคำว่า Land ที่ฟังดูเป็นฝรั่ง
แต่ถ้าถึงวันนี้ ผมรู้สึกว่าถ้าประเทศเราตัวใหญ่ ทำอะไรแล้วเสียงดังมากกว่านี้เช่นระดับญี่ปุ่น จีน เป็นต้น ผมจะมีความเห็นค่อนไปทางเห็นด้วยมากกว่านี้ ด้วยปัจจัยหลายๆ อย่างของเรา ทำให้ผมมีความรู้สึกเฉยๆ ค่อนไปทางไม่อยากให้เปลี่ยน ในเวลานี้... อย่างน้อยๆ ก็เรื่องงบประมาณที่ต้องใช้สำหรับเปลี่ยนเอกสารราชการทั้งภายในและกับต่างประเทศใหม่... การประชาสัมพันธ์ซึ่งแน่นอนว่าตกเป็นงบประมาณที่ประเทศเราต้องรับผิดชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2007, 01:42 น. โดย X Saint » บันทึกการเข้า
เห็นควรด้วยอ.ท็อปครับ

นึกขึ้นได้เรื่องหนึ่ง เคยถามพม่าที่มากรีดยางแถบๆบ้านว่า
เค้าเรียกคนไทยว่าอะไร คำศัพท์ภาษาพม่าที่ใช้เวลาเรียกคนไทยประเทศไทยว่าอะไร
เขาว่า "โยเดีย" แปลว่าไทย ไม่ต้องเสียเวลาคิดก็รู้ทันทีว่ามันมาจากคำว่าไร
ก็แปลกดีเหมือนกันนะครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
โยเดีย
อโยธยา เหรอครับ  งง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อโยธยา
อโยดยา
ดยาเขียนเป็นภาษาไทยให้อ่านง่ายๆว่าเดีย
(มั่ว)

จากคำว่าสยามจียก็มีเหมือนกันคือคำว่า sino- เติมหน้าคำแปลว่าเกี่ยวกับจีนครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าประวัติศาสตร์ของคำว่าสยามกับไทยจะมาจากไหนมันไม่สำคัญหรอก
ชื่อก็คือชื่อ  คือตัวแทนของประเทศ  หากคำว่า ไทย หรือ ไทยแลนด์ มันเป็นคำที่ทำให้คนทั่วโลกเข้าใจได้ว่าเป็นชื่อของประเทศที่อยู่ตรงแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้   ผมก็คิดว่าไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรที่จะใช้ชื่อนี้ 
เพราะที่เราพูดคำว่า ไทย กันในปัจจุบันนี้ ็  น้อยคนนักที่จะสนใจในรากเหง้าของที่มาและความหมายของคำ

แต่ถ้าหากถูกเปลี่ยนสยามล่ะก็
คิดว่าชาวบ้านคนไทยทั่วไปก็จะเรียกผืนแผ่นดินนี้ว่าเมืองไทยอยู่ดี
เพราะมันเป็นคำที่พูดออกเสียงง่ายกว่าสยาม
แล้วมันเรื่องของพระรึไงที่มาเรียกร้องเรื่องแบบนี้ อี๋~
เอาเงินเช่าบิลบอร์ดโตๆ ไปทำอะไรสร้างสรรค์กว่านี้ไม่ได้รึไง ง่ะ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10