หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ญี่ปุ่นเค้าใช้อะไรทำอะนิเมะ ครับ  (อ่าน 16749 ครั้ง)
คือ อยากรู้ น่ะครับ ว่า ที่ญี่ปุ่นเค้า ใช้อะไรทำ อะนิเมะ  ครับ

แต่ละฉาก ตัวละครแต่ละตัว ละเอียดมากมาย 

อยากให้ เมืองไทยเลิกทำแต่ นิทานพื้นบ้านแล้วคิด เรื่องราวเจ๋งๆ แล้วออกมาทำเป็น Anime

มั่งจังเลย    การ์ตูนสาวน้อยแปลงร่างในไทยเรื่องแรก อิอิ 

อนิเมะในความหมายของคุณตกนรกนี่ คือภาพการ์ตูนเคลื่อนไหวได้หรือเปล่าครับ?
เอ๊ะหรือยังไง เพราะอ่านๆ ดูแล้วเหมือนกับว่ามันมีหลายประเด็นในนั้นน่ะ

(ขอย้ายมาห้องศิลป์นะครับ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เหมือประเด็นการ์ตูนไทยพิกลๆ   ไอ้มืดหมี

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
การ์ตูนที่เห็นๆ เป็นอนิเมในต่างประเทศ พวกประเทศ แถบยุโรป
จะมาจ้างเอาท์ซอร์ด ที่ประเทศไทยนะครับ พวกMV ของเกมต่างๆ

ส่วนพวกนิทานพื้นบ้านที่คุณว่ามานี่
ก็ทำกันนานนะครับ
และที่ทำได้แต่นิทานพื้นบ้าน
เพราะว่านายทุนไม่สมัยใหม่ไงครับ

เพราะที่ญี่ปุ่นทำอนิเมหนึ่งเรื่อง เค้าไม่ได้ให้จบที่การ์ตูนหนึ่งเรื่อง
เค้าจะเอาอนิเมไปขายในหลายๆแบบเช่น
ฟิกเกอร์ ตุ๊กตา สมุด เครื่องใช้ต่างๆที่ ปะ ยี่ห้อ โลโก้ คาแร็ึคเตอร์ของการ์ตูนเรื่องนั้นๆ
ฉะนั้นไม่ต้องแปลกใจว่าทำไม อนิเมญี่ปุ่นถึงทำได้ดี เพราะว่ามีเงินทุน
ในการทำอนิเมแต่ละเรื่องหลายสิบล้าน
แต่ประเทศไทย เหมาทั้งชุด ไม่กี่แสน

ถ้าจะว่าอนิเมเตอร์ไทยเจ๋งๆน่ะ มีครับ
แต่ไม่ได้อยู่ไทย
ไปอยุ่ ต่างประเทศ
ทำที่บริษัทใหญ่ๆกันหมดแล้ว

ปล. ถามโปรแกรมทำอนิเม หรือว่าจะมาออกความเห็นเรื่อง อนิเมชั่น กลิ่นไทย หว่า
 เกย์ออก  อ๊างงส์ ได้ความรู้ฮ่ะ 

เลวยั้นเงา
ฟิกเกอร์ ตุ๊กตา สมุด เครื่องใช้ต่างๆที่ ปะ ยี่ห้อ โลโก้ คาแร็ึคเตอร์ของการ์ตูนเรื่องนั้นๆ

นานากะพี่เพิ่งจะหมดเงินไปกะของเล่นแนวนี้นะเนี่ย  (อิอิ)

ถ้าพูดถึงอนิเมชั่นกลิ่นไทย นานายังรู้สึกว่ามันยังมีความเป็นญี่ปุ่นๆอยู่แฮะ (เท่าที่เห็นตอนนี้มั้ง)
แต่ก็มีนักเขียนไทยหลุดจากวังวนนั้นละ (ส่วนอนิเมไม่ค่อยได้ดูค่ะ แต่ที่เห็นบ่อยๆก็ยังเป็นแนวนิทานพื้นบ้านอยู่  งง)

แต่พอจะให้มาทำเป็นการ์ตูนแบบใหม่ๆ อย่างสาวน้อยแปลงร่างแต่เป็นของไทยไปเลยนานาก็ว่าแปลก  หมีโหดดดด

ความเห็นจากผู้บริโภคค่ะ  (อิอิ)

เห็นแต่ของญี่ปุ่น  เข้ามามีอิทธิพลซะมากกว่าของยุโรป   หน้ามึน

เลวยั้นเงา
 (อิอิ) จริงๆนะ
นานาว่าญี่ปุ่นเป็นประเทศที่เหมาะกับการ์ตูนมาก   ฮิ้ววว

พูดถึงเรื่อง นิทานพื้นบ้าน

ตอนที่พี่เคยทำงานอยู่บริษัทอนิเมชั่นเล็กๆที่นึง

เค้าก็อยากจะฉีกแนวไปทำแนวอื่นด้วยนะ

เคยทำอนิเมแบบว่า สัตว์ประหลาดน่ารักๆคล้ายๆโปเกมอน
แต่ว่า มาอยู่ในโลกมนุษย์

มีความสามารถพิเศษ รวมร่างกับตัวเอก แล้วแปลงร่างเป็นยอดมนุษย์ได้ด้วย

ทำทีเซอร์เสร็จ
 แล้วก็ นายทุนไม่เอา..........................
คอนเซปต์น่าสนใจดีออก  ไอ้มืดหมี

(นิทานพื้นบ้านก็สนุกดีนะคะ แต่ทำไปทำมามันชักจะซ้ำ น่าเบื่อ  (อิอิ))

นายทุนไม่เปิดใจหรอืเปล่าวะพี่กัมส์ 

เลวยั้นเงา
ทุกเรื่องแหละครับ ในวงการที่ยืนอยู่บนพื้นของรสนิยมเนี่ย
ถ้ารสนิยมไม่ตรงกับนายทุน อะไรก็เกิดยาก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เฮ้อ...  หน้ามึน

เลวยั้นเงา
 หน้ามึน น่าเสียดายนะคะ

ตอนนี้ก็พยายามจะทำให้ตัวเองรวยล้นฟ้าก่อน
พอรวยปั๊บก็จะผลักดันวงการออกแบบ การ์ตูน อะไรต่ออะไร
ให้มันพุ่งทะยานให้เมืองไทยเป็นฮับแห่งเอเชียในวงการศิลปะเลยเอ้า

แต่ต้องรวยก่อนนะ

หน้า: [1] 2 3