หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: 10/0 กับ 0/10  (อ่าน 14517 ครั้ง)

ความแน่นอน          มีค่าเท่ากับ 10/0
ความไม่แน่นอน      มีค่าเท่ากับ  0/10

จำนวนเม็ดทรายบนโลก  มีค่าเท่ากับ 0/10
ความคับแคบของใจคน   มีค่าเท่ากับ 10/0

ความเป็นที่สุด  มีค่าเท่ากับ 10/0
ความพอดี       มีค่าเท่ากับ  0/10

ความงาม     มีค่าเท่ากับ 0/10
เวลา            มีค่าเท่ากับ 10/0

ความลับ    มีค่าเท่ากับ  10/0
ความรู้      มีค่าเท่ากับ   0/10

พลังรัก    มีค่าเท่ากับ  0/10
พลังปรมณูที่นางาซากิ     มีค่าเท่ากับ  10/0

สมการต่างๆ ที่ผ่านมาในชีวิตให้ขบคิดบางข้อก็ง่าย  บางข้อก็ยาก  บางข้อครูสอนมาแล้ว  บางข้อก็ต้องลอกเพื่อนคนข้างๆ

ยิ่งเราเรียนรู้มากขึ้นเท่าไหร่  โจทย์ที่ต้องแก้ก็ยากมากขึ้นทุกที...

เริ่มต้นจาก  1     
ไป 1+1
ไป 1+2
...
...เรื่อยไปจนถึง 1-1
ถอดรูท
ยกกำลัง
ใส่วงเล็บ หนึ่งชั้น สองชั้น
เพิ่มตัวแปรที่ไม่ทราบค่า  พ่วงเข้าไป  สมการที่ต้องแก้ในแต่ละวันเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ

จนกระทั้งสุดท้ายจบลงที่ค่าเริ่มต้น  ซึ่งก็คือ  1

บางครั้งสมการก็เป็นเส้นสมมติใช้เพื่อสิ่งสมมติ 
ค่าของสมการลากผ่านที่ว่างที่สร้างขึ้นแทนค่าสถิติที่เกิดขึ้นในอดีต เพื่อทำนายอนาคต   ซึ่งสมการพวกนี้มักจะยากเป็นพิเศษ

และโจทย์ที่ผมสมมติขึ้นตอนนี้  ผมไม่สามารถตัดสินใจว่าจะตั้งมันอย่างไรระหว่าง....

เติม diff ด้วยการเติมเต็มของครอบครัวอันอบอุ่นที่เต็มไปด้วยภาระ
หรือว่าเลือก integrate ตัวเองสู่นิพพานอันโดดเดี่ยว

บางทีการทำโจทย์ยากๆได้สำเร็จ  เราก็รู้สึกว่าตัวเองนี่เก่งซะเต็มประดา  โดยที่ไม่รู้ว่าการวิ่งเข้าหาโจทย์ที่ยากขึ้นนั้นเพื่ออะไร... ไอ้มืดหมี

ขอเชิญแสดงความคิดเห็นค่ะ

But there is not enough time,
And there is no, no song I could sing
And there is no, combination of words I could say
But I will still tell you one thing
We're better together.
ขอเชิญแสดงความคิดเห็นค่ะ
ยาวจัง ขี้เกียจอ่าน สมัยนี้ต้องกระชับฉับไวนะคะ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ

เพราะฉันคิด ฉันจึงมีอยู่

คำตอบครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อะแฮ่ม ๆๆ   แนะนำตัวยังครับ สัญญากันไว้ว่าไง จำได้มั้ย...............

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ยังไม่ถือว่าผิดสัญญานี่นานะ  จนกว่าจะเที่ยงคืนวันนี้อะ  ฮี่ๆ

And there is no, no song I could sing
And there is no, combination of words I could say
But I will still tell you one thing
อย่าลีลาสิครับ เดี๋ยวหมั่นไส้ซะเลย
ขอโทษจริงๆ นะ  ไม่คิดว่าจะเป็นเรื่องซีเรียสอะไรกันมากขนาดนี้ค่ะ  เศร้า 

พี่ชายก็เพิ่งเตือนๆ มาเหมือนกัน  ตอนนี้แค่แวบเข้ามาหาเมล์งานที่รออยู่เลยยังไม่ได้แนะนำตัว... โห

เง็กคิดแค่ว่าเง็กไม่ทำให้บอร์ดเดือดร้อนแน่ๆ  แล้วก็ไม่คิดใช้คำไม่สุภาพ  (เหงื่อแตกพลั่ก)  อีกอย่างหน้าตาก็เห็นกันไปแล้ว   ไอ้มืดหมี

ก็เลย.... ไหว้  ขอโทษพี่ๆ น้องๆ อีกทีละกันค่ะ
หลังเลิกงานเจอกัน เจ๋ง

สรุปที  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

สิบหารศูนย์ เท่ากับ อินฟินิตี้

ศูนย์หารสิบ เท่ากับ ศูนย์

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่รู้เรื่องง่ะ  เศร้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ไม่เห็นด้วยกับการบังคับขู่เข็ญ (แม้จะด้วยความสุภาพ) ให้สาวกใหม่ต้องขึ้นไปแนะนำตัวครับ

ส่วนเรื่องสมการและตัวเลขแบบนี้
แหะๆ .. ตูตกเลข กร๊าก
(พูดได้อย่างหน้าไม่อายตลอดมา)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่เห็นด้วยกับการบังคับขู่เข็ญ (แม้จะด้วยความสุภาพ) ให้สาวกใหม่ต้องขึ้นไปแนะนำตัวครับ

แป๊ะยิ้ม/

i'll walk until i find u.
แนะนำตัวแล้วนี่

ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเอามาเทียบกับ 10/0  หรือ 0/10
โดยทั่วไปแล้วการอุปมาอุปมัย มันควรจะทำให้เข้าใจง่ายมากขึ้นหรือเปล่าครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

น้อยนิดมหาศาล?

งบน้อย

อืม  ฟังพี่แอนพูดแบบนี้แล้วมัน.... กรี๊ดดดดด  น่านับถือจริงๆ  

สู้ต่อไปนะคะทีมงาน f0nt เป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะพี่  มีอะไรให้ช่วยได้วานบอกนะ  เจ๋ง

เฮ้ย!?  รึว่าโดนรุ่นใหญ่อำก็ไม่รู้แฮะ

หน้า: [1] 2 3 4 5