หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับรถชนคนตาย จะทำยังไงดีครับ  (อ่าน 17001 ครั้ง)
เมื่อพฤหัสที่แล้ว มีคนขับรถชนคนตาย ออกไปชันสูตร ตายไปสามคน แม่กับลูกๆ  เอือม
หลังจากนั้นวันรุ่งขึ้นได้คุยกับคนขับรถรพ. คนขับรถรพ.ก็ถามว่า "คนชนเป็นยังไงบ้าง"
ผมเลยบอกว่า ไม่เป็นอะไร ตอนชนอยู่ในที่เกิดเหตุ แต่สักพักก็มาที่รพ.แล้วก็กลับบ้านไป
คนขับรถรพ.บอกไว้อย่างน่าฟังว่า "ถ้าไปขับรถชนคนตายเข้า ให้หนีไปตั้งหลักก่อน ห้ามอยู่ในที่เกิดเหตุ"
แล้วก็เล่าคร่าวๆว่ามีหลายรายที่พอชนเสร็จแล้วบาดเจ็บ พอลงไปช่วย ญาติอีกฝ่ายมาถึงก็ฆ่าฝ่ายคนขับทิ้ง(ทั้งคัน)......  เฮ้ย!? และไม่ใช่แค่รายเดียว แต่เจอหลายครั้งที่เป็นแบบนี้(พี่เค้าไปชันสูตรบ่อย)

ปิดท้ายด้วยว่า
สังเกตไหมล่ะ ว่าทำไมเวลาเกิดอุบัติเหตุ พวกสิบล้อ หกล้อ ไม่ยอมลงจากรถ

เดี๋ยวนี้มันเป็นแบบนี้หรือครับ ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เพิ่งเคยได้ยินเรื่องแบบนี้ น่ากลัวจังคนสมัยนี้  เฮ้ย!?

where there's a will there's a way
จริงเหรอคะเนี่ยะ   เฮ้ย!?

แต่เคยได้ยินมาว่าพวกสิบล้อหรือสิบหกล้ออะไรทั้งหลายแหล่
เวลาขับรถชนแล้วไม่ยอมลงมาช่วยเพราะว่า จะให้เถ้าแก่ หรือนายจ้างตัวเอง
มาจัดการเอง บางทีนายจ้างบอกว่าให้หันมาเหยียบให้ตายด้วยซ้ำเพราะว่า
ไม่ต้องมานั่งเสียค่ารักษาพยาบาล ซึ่งบางทีมันไม่สิ้นสุดเท่าค่าทำศพค่ะ   หน้ามึน

เลวยั้นเงา
 เฮ้ย!? เฮ้ย!? เฮ้ย!? เห้อ ...  หน้ามึน
น่ากลัวกันจัง  ง่ะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
คนไทยใจดี เฮ้ย!?

ชีวิตที่ไร้ร้อยแผล..... คือชีวิตที่ฉาบฉวย
เวลาขับรถชน อย่าหนีครับ!!! (ถ้าคิดว่าหนีไม่ได้)

ให้พาเค้าไป ส่งโรงบาล ช่วยเหลือ ทุกอย่าง

ถ้าเค้าตาย ก็ช่วยค่าทำศพ ช่วยสารพัดช่วยเท่าที่จะช่วยได้

จนให้ญาติๆเค้าใจอ่อน อย่าไปกระด้างกระเดื่องกับญาติ

พอเรื่องของงานศพเสร็จ ก็จะเข้าสู่ขั้นตอน ระบบคดีความครับ  พอถึงตอนนั้น ญาติๆจะเริ่มลดความโมโห โกรธลงบ้างแล้ว

และเค้าก็คงรู้ว่าเราไม่ได้ตั้งใจ (ซึ่งเราได้แสดงออกด้วยการช่วยเหลือแล้ว และเราก็ไม่ได้ตั้งใจจริงๆนี่นา)

โจทย์(เขียนงี้เปล่า) ที่จะยื่นฟ้องคดีอาญานี้ มีสองฝ่ายครับ คือ ฝั่งญาติ และ ฝั่งตำรวจ ฝ่ายไหนยื่นฟ้องก็ได้ครับ ก็ได้ครับ

ซึ่งมาถึง ตรงนี้ คาดว่า ญาติๆก็น่าจะเห็นใจเราด้วยพอสมควร ตอนนี้เราก็อ้อนๆเค้าไม่ให้เค้ายื่นฟ้อง

ถ้าเราอ้อนญาติๆไม่ให้่ยื่นฟ้องได้เป็นผลสำเร็จ   ทีนี้ก็เหลือฝั่งตำรวจครับ ซึ่งตำรวจก็ไม่ได้โกรธแค้นอะไรเรา เราก็จ่ายค่าทุนการศึกษา ให้ตำรวจซักสามหมื่นครับ

เมื่อญาติไม่ฟ้อง ตำรวจไม่ฟ้อง

คดีนี้หลุดครับ ไม่ต้องติดคุก  ปิดศาลลลลลล

กินรอบวง
คดีอาญา ยกฟ้องไม่ได้นะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ยังไม่ได้ยื่นเลย  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อ้าวเหรอ  หมีโหดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ยังคิดไม่ออกเลยครับ

ถ้าชนคนตายจริงๆ จะทำยังไง  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
คนที่จะชนคนตายได้ มีอยุ่สองคน เท่านั้นนะครับ(เท่าที่ผมรุ้ )  คือ  สุภาพ กับ วีระ     หมีโหดดดด

คดีอาญา ยกฟ้องไม่ได้นะ

ถูกครับ  แต่ไม่ยื่นฟ้องได้  อะไรประมาณนี้แหละ

อาจารย์บอกว่า ว่าถ้าชนคนตายให้เข้าไปช่วยเหลือ และ ตีสนิทกับญาติๆให้เร็วที่สุดครับ

กินรอบวง
ลองมองกลับกันดูซิครับ มันจะยิ่งเป็นการยั่วโมโหญาติฝั่งผู้ตายรึป่าว   แบบว่า มึงหนีไปกูยังไม่เจ็บใจเท่านี้เลย อะไรประมาณนี้อะครับ....

แล้วจะทำไงหึ ตาจักรี

ช่วยก็บ่น หนีก็ด่า   เหลือบ

เลวยั้นเงา

แล้วเจอ

ญาติหัวหมอ
ญาติรู้ทันคน
ญาติแบบตาสีตาสา

คนเราร้อยแปดนะครับ  ง่ะ

หน้า: [1] 2 3 4 5