หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ค้นหาข้อมูล จากป้ายทะเบียนรถ  (อ่าน 137328 ครั้ง)
รบกวน สาวกทุกท่าน เนื่องด้วย ได้เกิดอุบัติเหตุกับหลานของเพื่อน น้าของผม   คือมีรถยนต์คันหนึ่ง
วิ่งชน จนทำให้ถึงแก่ชีวิต   มีคนจำเลขทะเบียนรถคันนี้ได้ ผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร เมื่อตำรวจที่รับเรื่อง
 แล้ว ก็ได้นิ่งหายไป  น้า ก็โทรมาคุยกับผม ในทำนองว่า คนชนน่ะเส้นใหญ่
(ผมก็ไม่เข้าใจ คดีอาญา เส้นใหญ่ จะช่วยไรได้มากวะ อย่างน้อยก็ต้องรุ้ตัวคนชนดิ นี่เล่นนิ่งหายไปเลย....) อันนี้ผมก็ไม่รู้นะว่ามีขั้นตอนอย่างไร หรือทางตำรวจจะอยู่ในขั้นกำลังดำเนินการอยุ่หรือป่าว....

ผมจึงอยาก ทราบว่า ถ้า เรารู้ เลขทะเบียน รถคันนั้นเราสามารถค้นหา ข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าของได้เองมั้ยครับ  และ อย่างไร ?

ผมก็ไม่ค่อยรุ้เรื่อง พวกนี้เท่าไร พอดีน้าโทรมาคุยด้วย................จึงแวะเข้ามาถามหน่อย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ลองไปแจ้ง หรือ สอบถามที่ สำนักงานขนส่งจังหวัด ดูสิครับ พี่จักรี

"ถึงอาทิตย์จะอัสดง แต่กูยังมีไฟแช็ค" - Kurt Cobain -
คนทำงานราชการส่วนมากน่าจะเช็คได้นะคะ

<3.
ถ้าเรามีเส้นมาหน่อยนะครับ

กรมขนส่งครับ   ไปแจ้งเขาไว้ พร้อมโชว์บัตร ถ้าไม่ได้ก็ต้องขู่ครับ
ถ้าไม่มีเส้นละครับ ......

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ก็เหลือแต่น้ำกับลูกชิ้นครับ
"พี่ครับ พี่เคยมีลูกไหมครับ พี่เคยเข้าใจถึงอกของการเป็นพ่อคนไหมครับ (พร้อมทำน้ำตาไหล) ถ้าลูกคุณ เป็นอย่างผม (ฮือๆๆๆๆ) ถูกรถชน คุณทำอะไรให้ลูกคุณไม่ได้เลยยย (ซิกๆๆ) คุณจำได้แค่ ทะเบียนรถ ถ้าเป็นคุณคุณจะยอมให้คนชั่วลอยนวลไปหรอครับ ลูกคุณนะครับ "

^
^
^

ตัวอย่างครับ
เป็นการแสดงอย่างนึงนะครับ

---------------------------------------------------

ตัดเข้าบท

ถ้าไม่มีเส้นก็คงต้องอาศัยการพูดจาดีดี อาจจะเริ่มชวนไปดื่มชาที่ร้าน หรือบ้าน
แล้วเริ่มคบๆกันไปแปปนึงครับ แล้วค่อยถาม

ป.ล.พี่ 3 ครับ เบาๆก็ได้ครับ จมูกอาร์ตแหว่งแ้ล้วครับ ตัดหน้าซะ  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2007, 21:02 น. โดย AAArTTTeRRR » บันทึกการเข้า
ถ้าไม่มีเส้นละครับ ......

เกาเหลา ...

(ชงเองนะเว้ย)

Today you , Tomorrow me.
อืม........

ไม่มีทางอื่นเหรอครับ

ตัวอย่างที่น้องอาร์ซ ยกมา มันคล้ายๆกับเลีย เลยนิ  .......

กรณีแบบนี้มีเยอะนะครับ มีหวัง ข้าราชการคนนั้นกินน้ำชา หรือไม่ก็เกาเหลา (เพราะไม่มีเส้น) จนพุงกาง เลยนะ............

น่าจะเช็คออนไลน์ได้นะ
ขนาดใบขับขี่ บัตรประชาชนยังเช็คได้เลย
ทะเบียนรถก็เหมือนบัตรประชาชนของรถน่ะแหละครับ
ลองไปสอบถามดูที่ขนส่งดูครับ
รบกวนให้หัวหน้าติดต่อได้ไหมครับ
หาคนที่สนิทๆหน่อย ยศสูงๆ เขาอาจจะช่วยได้ครับ

----------
พี่โตครับ เว็บอะไรหรอครับ
น่าจะเช็คออนไลน์ได้นะ
ขนาดใบขับขี่ บัตรประชาชนยังเช็คได้เลย
ทะเบียนรถก็เหมือนบัตรประชาชนของรถน่ะแหละครับ
ลองไปสอบถามดูที่ขนส่งดูครับ

เจ้าหน้าที่ที่ขนส่งเค้าเช็คให้ เป็นระบบภายใน
ต้องขนส่งครับ ราชการอย่างทั่วๆไป เช็คได้แค่ข้อมูลทะเบียนราษฎร์ครับ

1. แจ้งตำรวจซ้ำ ถามเรื่องทะเบียน
2. ถ้าไม่คืบหน้า ใช้เส้นจากตำรวจซ้ำเข้าไป
3. ถ้าไม่ได้อีก แจ้งจส.100 หรือหนังสือพิมพ์
4. ปรึกษาระดับอัยการ
5. ถามเจ้าหน้าที่ขนส่งเป็นการส่วนตัว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวครับ ข้อ 5 น่ะ ต้องจนหนทางแบบว่่าไม่มีทางแน่แล้วใช่ไหมครับ
ผมว่าใช่นะ ก่อนอื่นเราต้องทำอะไรให้ถูกต้อง ตามกฎก่อน ค่อย พูดคุยกันส่วนตัว ถ้าเอาข้อ5ไว้อันดับแรก วัฒนธรรมเส้นสายคงไม่จบสิ้นซะที......

โห !! ถ้า เราดำเนินการเองจนถึงขั้นปรึกษาระดับอัยการ  ผมว่าเส้นไอ้คนขับนี่มันต้องระดับ เส้นก๋วยจั๊บแล้วนะเนี่ย........

ขนาดรู้หมายเลขทะเบียนรถที่ชนแล้วนะ งั้น กรณีที่ถูกชนแล้วหนีโดยจำหมายเลขทะเบียนไม่ได้นี่ก็หมดสิทธิ เลยซิ...............

หน้า: [1] 2 3 4