หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12

ผู้เขียน หัวข้อ: เกณฑ์ทหาร ๑ เมษายน 2550  (อ่าน 47834 ครั้ง)
แล้วถ้า 20 ปีแล้วก็ได้งี้เหรอคะ งง

มันอาจจะหมดอายุความมั้งเดือน...คิดว่านะ  บ้านเง็กพี่ชายเรียน รด.  เล่าเรื่องตอนไปเขาชนไก่  ฮามากกกกก

โอ้ววว....คุกทหารเหรอ....อื้อ..... ลันล้า

But there is not enough time,
And there is no, no song I could sing
And there is no, combination of words I could say
But I will still tell you one thing
We're better together.
เหล่ากู๋ (= น้องของย่า) ((เรียกภาษาไทยว่าอะไรคะ  หมีโหดดดด))
เค้าก็หนีทหารแหละ เค้าเล่าให้หนิงฟัง  ฮิ้ววว

<3.
รู้สึกว่า 35 ปีมั้ง จำไม่ได้เหมือนกัน

คือการเป็นทหารเนี่ย เขาให้ย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่ในบ้านเลขที่ของสังกัดที่อญู่

เมื่อหนีไป ก็ไม่มีบัตร ไม่เหลือความเป็นประชาชน ไปทำธุระกรรมอะไรก็ไม่ได้

Today you , Tomorrow me.
เดี๋ยวนี้การย้ายสัมโนครัวเค้าย้ายกันที่ปลายทางได้แล้วนี่...

1. เอาบัตรประชาชนเก่าไปย้ายเข้าบ้านที่มีเจ้าบ้านรับรอง

2. ยื่นคำร้องขอบัตรประชาชนใหม่  แจ้งว่าบัตรหาย  ใส่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านใหม่

แบบนี้ได้มั้ย  ก่อนไปเกณฑ์ทหาร  ทำบัตรเอาไว้สองใบ....

โอ้ววว....คุกทหารเหรอ....อื้อ..... ลันล้า

And there is no, no song I could sing
And there is no, combination of words I could say
But I will still tell you one thing
อู้ว เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้ ลองดีใหม อิอิ  ฮิ้ววว

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol
ลองสิ  ก่อนเข้าไปในคุกเค้าจะให้โทรหนึ่งครั้งใช่มั้ย  โทรมารายงานผลกันบ้างนะ  กรี๊ดดดดด

โอเค อย่าลืมข้าวผัดกับโค๊กด้วยนะ เกย์ออก

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol
โทษการหนีทหารมีสองแบบอะ

1.หนีแต่ต้น เช่นหนีเกณฑ์ หนีเรียกตัว อันนี้ ติดตัวถึงอายุ 45 ปีครับ
2. ส่วนพวกเป้นแล้วหนี อายุความ 10 ปี

(เลือกเอาแล้วแต่สะดวก)

ส่วนคนที่ผ่านระบบการเกณฑ์  และไม่หนี ก็จะมีีสองใบ สองแบบ ที่ใช้กัน คือ

ส.ด.43 กับ 8

ถ้า 8 รู้สึกจะ้เป็นการรับรองการเป็นทหารกองเกิน

ส่วน 43 เป็นใบรับรองผลการตรวจเลือก

ถ้าไปสมัครงานตาม บ. หรือหน่วยราชการ เขาจะเรียกดูสองใบนี้ครับ

จริงๆ เป็นทหารสองปี แป๊บเดียวเองครับ หลับๆ นอนๆ ก็พ้นทหารแล้ว

ป.ล.จริงๆ หลังใบ ส.ดง9 มันก็มีไม่ใช่เหรอครับ

ป.ล.๒ หนีทหาร เสร็จก็ต้องหนีตำรวจต่อนะครับ

ป.ล.๓ ข้อมูลผิดพลาดอย่างไรขออภัย

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
เมื่อก่อน สงสัยว่าผมไปอ่านเรื่องสมัยบุพผาชนมากไปหน่อย
เคยมีความคิดว่า จะไม่ยอมเป็นทหารเด็ดขาดไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดๆ
ในเมืองนอก ยุคสงครามเวียดนามเคยอ่านเจอว่า มีคนประเภทนี้อยู่มาก
ยอมโดนจับ แต่สุดท้าย เมื่อพิสูจน์ความเชื่อได้ขนาดนี้
เขาจึงให้อุธรณ์ด้วยการขอทำประโยชน์สาธารณะชนิดอื่นๆ
จะยากลำบากกว่าหรือใช้เวลาหลายปีกว่าเป็นทหารก็ได้
แต่ไม่ยอมเป็นทหารเด็ดขาดอะไรทำนองนั้น

เรื่องนี้ได้ยินแต่ในอังกฤษและอเมริกานะครับ
อย่างอเมริกา ก็เหตุการณ์นักศึกษารวมตัวกันเอาหมายเรียกทหารมาเผาประท้วง
หรือในอังกฤษ ที่จำได้แม่น ก็ภรรยาชาวอังกฤษของ อ.ป๋วย อึ้งภากรณ์
ในสงครามโลกครั้งที่สอง ที่ยอมโดนจับเข้าคุก (ผู้หญิงก็โดนหมายเรียก ไอ้มืดหมี)
แต่ก็ได้รับอุธรณ์ให้ทำประโยชน์สาธารณะอย่างอื่นแทน

ฟังดูตลกดี แต่ดันอินกับความคิดนี้ (ทุกวันนี้ก็ยังคิดยังงี้อยู่)
แต่โชคดีที่ตอนเกณฑ์นั้นแถวบ้านเขาคิดว่า เป็นทหาร
ดีกว่าอยู่บ้านทำนากัน เท่กว่าเห็นๆ เลยสมัครเกิน
รอดตัวไปตู  กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
คิดอยู่เหมือนกันนะ ความคิดนี้
แต่เอาไงดี ไปบอก หน.คมช.ให้หน่อยดิ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมโควทความเห็นพี่แอนไปแปะไว้ให้เอามะ หมีโหดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เอาของเก้อดีกว่า ของตูมันไม่ค่อยชัด ยิ้มน่ารัก

เว็บนี้ดีมั้ย
www.1111.go.th หมีโหดดดด

พี่แอนช่วยไปกรอกรายละเอียดพวกนี้ด้วยครับ
http://www.1111.go.th/request_add.aspx หมีโหดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2007, 03:42 น. โดย "บวบ" [วรวรรธน์] » บันทึกการเข้า

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ตอนผมไปเกณฑ์ทหารนี่ ผมเป็นโรคหอบครับ ขอใบรับรองแพทย์ไปด้วย

แต่ทหารบอกว่าหอบก็ต้องเป็นทหาร โอ้ว   เอือม  ตอนนั้นเหมือนโลกมันมืดเลยครับ

กลัวว่าต้องมาแก่ เรียนไม่จบอยู่ในค่าย เสียดายที่ไปผ่อนผันไม่ทันเพราะมัวแต่ขี้เกียจ

สุดท้ายก็โต๊ะวัดขนาดอะไรนี่แหล่ะ สรุปว่า รอบ อก ไม่ผ่าน โชคดีมาก รอบ อก ผมตอนนั้น 73 ซม.

เพราะช่วงนั้นอยู่บ้านคนเดียว ไม่ค่อยมีอะไรกิน ที่บ้านไปเที่ยวเชียงรายกันหมด

เลยถือว่าเป็นผลพวงของการอดอยากปากแห้งจริงๆ น้ำหนักลดลงมาประมาน 3 - 4 โล ก่อนไปเกณฑ์  ยิ้มน่ารัก

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12