หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 71

ผู้เขียน หัวข้อ: ติววาดเส้น (แตกหน่อ)  (อ่าน 650858 ครั้ง)
กะดรออิ้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2007, 08:39 น. โดย ooooo » บันทึกการเข้า
แค่ภาพขาวดำ เชอะ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
อุ๊ย เอาดรออิ้งเก่าๆมาสู้บ้างดีกว่า  ปลื้ม

งานสมัยติว7วันที่ศิลปากร  คริคริ ยังเป็นเด็กน้อยอยู่เลยตอนนั้น  คริคริ

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้

ตอนนี้เป็นป้า (อิอิ)

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
เก่งทั้งห้าโอทั้งป้าแป้งเลย  ฮือๆ~

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
โห ป้ากระดาษเหลืองหมดแล้วนั่น

เป็นสิบๆปีแล้วซิ

i'll walk until i find u.
  ป้าแป้งคงอยากให้ดูรูปบนกระดาษมากกว่าความเก่าของกระดาษนะครับ  แป๊ะยิ้ม

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
โห ป้ากระดาษเหลืองหมดแล้วนั่น

เป็นสิบๆปีแล้วซิ

ชิ ชิ ชิ ชิ ชิ ชิ ชิ ชิ

สมัยนั้นป้าดูกระดาษไม่เป็น วาดผิดด้าน (80ปอนด์) มันก็เลยเป็นจ้ำๆอย่างที่เห็นนี่แหละ

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
    ไหว้ ผมนึกว่ารอยน้ำหมากครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ได้ข่าวว่าห้าโอจะสอบเข้าเดค

ขออนุญาตแนะนำนะครับ

เท่าที่ดูห้าโอมีความเข้าใจในเรื่องแสงเงาพอสมควรแล้ว โดยเฉพาะรูปล่างสุด

สัดส่วนอาจเบี้นวไปบ้าง แต่ถือว่าพอได้

แต่ปัญหาน่าจะเป็นการวาดวัตถุใส อย่างภาพที่สอง ซึ่งยังไม่ดูเป็นแก้วเท่าไหร่

เลยยกตัวอย่างมาให้ดู(แต่วาดใน Photoshop ด้วย Wacom เลยอาจจะไม่ได้อารมณ์นัก)

สิ่งสำคัญก็คือ การใส่น้ำหนักขาวจัดดำจัดลงไป แม้ว่าเราอาจจะดูไม่ออก ก็เมคได้ครับ

พยายามแบ่งพื้นที่แสงเงาไว้ตั้งแต่แรก โดยเว้นขาวไว้ในส่วนของแสง

แล้วค่อยตบให้เข้มทีหลังได้ในส่วนของแสงที่อยู่ในเงาครับ(พูดเองงงเอง)

เราสามารถใช้ปลายยางลบที่แหลมๆ สะกิดแสงเพิ่มได้ครับ

เวลาวาดวัตถุพวกนี้ต้องเวอร์ๆนิดนึงครับ

นึกออกเท่านี้ครับตอนนี้ รอท่านอื่นมาแนะนำต่อครับ (โดยเฉพาะป้าแป้ง เพราะแกแม่นมากครับ เส้นสวยด้วย)
ลองวาดแบบคนอื่นแล้วจะพอรู้ว่าเค้ารู้สึกอะไรอยู่ตอนวาดด้วยนะ

แล้วป๋าคิดว่าผมรู้สึกยังไงตอนวาดล่ะครับ  งง

กิ๊ง~*

Las Noches Rubicundior
นานาด้วยๆ  งง

จะเอามาโพสต์ทำไมโพสต์ไม่ได้ ฮือๆ~

ได้ข่าวว่าห้าโอจะสอบเข้าเดค
อ้าว จริงเหรอเนี่ย ป้าเพิ่งรู้
ขออนุญาตแนะนำนะครับ
ป้าแนะด้วยได้มั้ยจ้ะ?
เท่าที่ดูห้าโอมีความเข้าใจในเรื่องแสงเงาพอสมควรแล้ว โดยเฉพาะรูปล่างสุด

สัดส่วนอาจเบี้นว คริคริ ไปบ้าง แต่ถือว่าพอได้

แต่ปัญหาน่าจะเป็นการวาดวัตถุใส อย่างภาพที่สอง ซึ่งยังไม่ดูเป็นแก้วเท่าไหร่

เลยยกตัวอย่างมาให้ดู(แต่วาดใน Photoshop ด้วย Wacom เลยอาจจะไม่ได้อารมณ์นัก)
ตอนแรกป้าไม่ทันสังเกตุ ป้านึกว่าวาดในกระดาษนะเนี่ย  ไหว้ สุดยอดจริงๆ

สิ่งสำคัญก็คือ การใส่น้ำหนักขาวจัดดำจัดลงไป แม้ว่าเราอาจจะดูไม่ออก ก็เมคได้ครับ

พยายามแบ่งพื้นที่แสงเงาไว้ตั้งแต่แรก โดยเว้นขาวไว้ในส่วนของแสง

แล้วค่อยตบให้เข้มทีหลังได้ในส่วนของแสงที่อยู่ในเงาครับ(พูดเองงงเอง)

เราสามารถใช้ปลายยางลบที่แหลมๆ สะกิดแสงเพิ่มได้ครับ
สะกิดช่วยได้นิดหน่อย แต่ไม่ทุกจุดนะจ้ะ เพราะว่า
1. มันจะทำให้เส้นช้ำถ้ายางลบไม่สะอาดพอ
2. แสงสะท้อนที่เป็นส่วนขาวสุด มันก็ไม่ได้มี นน.ขาวเท่ากันทุกจุด ส่วนที่เป็นแสงสะท้อนในส่วนสว่างย่อมขาวกว่าแสงสะท้อนในส่วนของเงา ต้องดูดีๆนะ มันจะมีขาว ในขาว และ ดำ ในดำ

เวลาวาดวัตถุพวกนี้ต้องเวอร์ๆนิดนึงครับ

นึกออกเท่านี้ครับตอนนี้ รอท่านอื่นมาแนะนำต่อครับ (โดยเฉพาะป้าแป้ง เพราะแกแม่นมากครับ เส้นสวยด้วย)

อืม ป้าขอให้คำแนะนำ ในส่วนที่ต้องพัฒนาเพื่อนการสอบอย่างตรงไปตรงมานะจ้ะ

ป้าว่า ห้าโอ ต้องไปฝึกโครงสร้างให้แม่นกว่านี้นะ โครงสร้างมันยังดูเละๆอยู่ คือถ้าวาดเพื่อความสุนทรีในอารมณ์ป้าว่ามันก็ใช้ได้ทีเดียวล่ะ แต่เพื่อฝึกหัดเพื่อใช้ในการสอบมันยังไม่พอ ป้ารู้สึกว่าในสนามสอบเค้าสู้กันด้วยฝีมืออย่างดุเดือดมากอ่ะ

ในการหัดวาดภาพเพื่อการสอบ โครงสร้างต้องแม่นเป็นอันดับแรก แสงและเงาตามมา
ดังนั้นควรจะหัดวาดวัดถุทึบแสงให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาหัดวาดวัดถุโปร่งแสง จำพวกแก้ว / พลาสติก
เวลาลงนน.ภาพ ห้าโอใช้ดินสอไม่ต้องแหลมมากเอาทู่ๆก็ได้ ลง นน.คร่าวๆไปก่อน
แล้วค่อยเอาดินสอแหลมๆเก็บลายเส้นและ รายละเอียดทีหลัง

ถ้าเริ่มจากเอาดินสอแหลมสานเส้นให้เป็น นน. มันจะใช้เวลาสิ้นเปลืองมาก เปลืองแรงเราด้วย
เวลาเค้าตรวจข้อสอบ เค้าไม่ได้เอาเส้นสวยเป็นหลัก เค้าเอาโครงสร้าง นน. เป็นหลัก เส้นสวยเนี่ย เหมือนกับคะแนนพิศวาท ให้เต็มที่ก็ไม่เกิน 20 คะแนนหรอก

ปล. ภาพในรูปสุดท้าย ป้าว่า ห้อโอ วาดผ้าได้ใช้ได้ทีเดียว  ยิ้มน่ารัก เห็นแล้วให้ความรู้สึกว่าเป็นผ้า ไม่ใช่กระดาษไม่ใช่ก้อนหิน

ว่าแต่สอบเมื่อไหร่ล่ะเนี่ย เอาการบ้านมาส่งอีกได้มั้ย? อยากติวให้นะ  ยิ้มน่ารัก

อยากเรียนดรอวอิ้งจัง  กรี๊ดดดดด

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 71