หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเข้าสถาปัตย์ครับ  (อ่าน 15699 ครั้ง)
สอบo-netเสร็จไปแล้ว ตอนนี้รอคะแนนอยู่
อยากเข้าคณะสถาปัตย์
เห็นพี่แอนก็เรียนศิลปากรใช่รึป่าวครับ
ไม่รู้ว่าจะเลือกที่ไหนดี
พี่ๆที่ติวเค้าก็เชียร์ให้เรียนศิลปากร
แต่พ่อกะแม่เชียร์ให้อยู่จุฬาซะงั้น
เราบอกกลัวคะแนนไม่ถึง รุ่นพี่ก็บอกให้เลือกlandเผื่อไว้
เพื่อนที่ติดลาดกระบังไปแล้วก็บอกให้ไปอยู่กะมัน
ไม่รู้จะเอาไงกะตัวเองดี

ได้คะแนนความถนัด69อ่ะครับ

แต่เกรดน้อยมาก โอเน็ตก็ไม่รู้จะเหลือเท่าไหร่
เลขยากโคตรๆ

มีพี่ๆที่เรียนสถาปัตย์แนะนำให้หน่อยได้มั้ยอ่ะคับ
ระหว่าง สถาปัตย์ กับ มัณฑณศิลป์
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=5602.0

แฉชีวิตจริงของเด็กถาปัด
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=4323.0

ลองไล่อ่านดู มีสาระ ไร้สาระสลับกันไป

Today you , Tomorrow me.
 เจ๋ง
ที่ไหนก็ได้ครับ
ว่าแต่อยากเป็นสถาปนิกแน่แล้วเหรอครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
มีคนซิ่วมาจากสถาปัตรจุฬาฯ มาเข้าที่คณะด้วยค่ะ อยู่ปี3 แล้วด้วย

โบราณคดียังตอนรับนะคะ ถึงจะไม่ใช่ แต่ก็เป็นคณะบ้านใกล้เรือนเคียง  ปลื้ม

ฮ่าๆ ฮือๆ
ง่ะ
เดี๋ยวศึกษาให้ดีก่อนครับ
ยังเหลือเวลาก่อนเลือกอันดับ
แหะๆ
ตอนแรกก็อยากเข้า ได้ที่ลาดกระบังแล้วด้วย แต่มีปัญหาเรื่องที่บ้านไม่ให้เรียน
(ถึงขั้นบอกว่า ถ้าอยากเรียนก็หาเงินเรียนเอง)  ฮือๆ~

ทุกวันนี้เจอเพื่อนกลุ่มเก่าที่จบสถาปัติ
มันบอกว่า " มึง โชคดีแค่ไหนแล้วที่ไม่ได้เรียน"  ฮิ้ววว "มันไม่ได้เป็นอย่างที่ มึง คิดหรอกนะ"  ไหว้  "เหนื่อยอิอ๋าย เรียนก็หนัก งานก็เยอะ"

แต่โดยส่วนตัวคิดว่า ยังไงตัวเองก็ยังรักคณะนี้อยู่ ความรู้สึกนั้นของเพื่อนๆคงเป็นแบบแว๊บๆๆๆ นานๆ มาที

ยังไงพี่ก็เป็นกำลังใจให้น้องนะ สู้ๆ (เข้า ศปก เห๊อะ)

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
พี่เรียนศิลปากรอยู่เหรอครับ
ตอนแรกก็ได้สอบตรงที่ลาดกระบัง
แต่ตกสอบสัมภาษณ์(ไม่ขออธิบาย เรื่องยาว) กร๊าก
จบ food sci จ๊ะ  กร๊าก

เค้าเรียกว่ากลับหลังหันกระทันหันน่ะ
แต่ก็ดีนะ food เงินเยอะดี

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ทำไมพี่ไม่เรียนล่ะครับ
มันแย่ะขนาดนั้นเลยเหรอ
สถาปัตย์น่ะ
เหอๆ
รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจตั้งแต่อ่านกระจู๋สองอันข้างบน
มันไม่แย่หรอกครับ
ลองกลับไปอ่านที่พี่เขียนข้างบน หายใจเข้า ใจเย็นๆ แล้วอ่านจับใจความลึกๆนะ ว่าทำไมไม่เรียน

(แค่นี้แหละ ถ้ามีอะไร จมล มาได้ )

แต่ถ้าให้ดี ใจเย็นๆ แล้วเข้ากระจู๋ 2 อันที่ไอ้เอ้มันทำ link เอาไว้
อ่านแบบซึมซาบ นึกภาพตามน่ะน้อง

แล้วถามใจตัวเอง
อย่าถามคนอื่นเลย (จริงๆนะ) ลังเลเปล่าๆ

ก่อนจะเรียน ถามใจตัวเองนะพครับว่าจบมาแล้วอยากเป็นอะไร
ถ้าอยากเป็นสถาปนิก เข้าสถาปัตย์ไปเลยครับ

แต่ถ้าอยากเป็นอย่างอื่น แต่อยากสัมผัสบรรยากาศของคำว่าสถาปัตย์เฉยๆ
ไม่แนะนำอย่างแรงครับ

ตัวอย่าง
ลุงที่ชื่อภูกระดึงข้างบนแกเป็นสถาปนิกครับ
ทุกวันนี้ทำงานงกๆๆ และยังไม่มีเมีย

มีแต่หมาไว้คลายเหงา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เพื่อนทั้งรุ่นมีเลือกสถาปัตย์อยู่สิบกว่าคน
เพราะบอกกันว่าอนาคตที่ดินมันจะหมด
แล้วไม่มีที่ว่างให้สร้าง
วิศวะโยธากับสถาปัตย์จะตกงาน

โคตรอยากถีบคนพูดเลยครับ ชิ
ยิ่งไม่มีที่ดินให้สร้าง
วิศวกรกับสถาปนิกจะยิ่งรวยครับ

แต่ตูไม่ได้เป็นสถาปนิกนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนเรียนสาขาอะไรเหรอครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5