หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ไทยใยPageMakerพอแปลงเป็นpdf ญ หาย  (อ่าน 5932 ครั้ง)
ทำอย่างไรดีครับ และปัญหาเกิดจากอะไรครับ
คือทำหนังสือรุ่นด้วย page maker 7
แล้วโรงพิมพ์บอกว่าต้องแปลงเป็น pdf
แต่พอแปลงไปแล้ว ญ จะหายหมด กลายเป็นตัว "-"

โรงพิมพ์บอกว่าฟอนต์ติดลิขสิทธิ์
ฟอนต์ที่ใช้เป็นฟอนต์ที่โหลดจากเว็บนี้ครับ
แต่ฟอนต์ที่มีมากับเครื่องไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณมากครับ
ไม่แน่ใจเรื่องฟ๐นต์แฮะ
แต่ที่สงสัยก็อาจจะเป็นเจ้าโปรแกรม pagemaker นี่ล่ะครับ
ที่มันมักจะมีปัญหา เวลา export เป็น pdf

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ไม่เกี่ยวกับติดลิขสิทธิ์ครับ
แต่เป็นที่ PageMaker นั่นไม่สนับสนุนกับตัวฟอนต์

ดังนั้นใช้ Indesign เถอะจ้ะ หรือไม่ก็เซฟเป็นอย่างอื่นไปให้โรงพิมพ์

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

โรงพิมพ์บอกว่าฟอนต์ติดลิขสิทธิ์

เปลี่ยนโรงพิมพ์ซะดีมั้ย

โคตรมั่วเลย - -

Today you , Tomorrow me.
ขอบคุณครับ
แต่มันเปลี่ยนโรงพิมพ์ไม่ได้แล้วอ่ะ

ทำไงดีอ่า
ต้องรีบส่งแล้วเนี่ยครับ

ไม่งั้นต้องเปลี่ยนเป็น ANGSANA หมด T_T
คงต้องแบบนั้นล่ะครับ
เพราะ pagemaker มีปัญหามากมาย

นี่ลอง indesign ให้ดูครับ กับฟร๊อนที่นี่
ไม่มีปัญหาเลยเห็นมั้ย (ยังไม่ได้ลองตัดคำ  (เหงื่อแตกพลั่ก))

ทำไมเขียนว่า ยังไง์ ครับ โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองตัวการันต์เฟร๊ยห์  โวย

ชึด้วย   โวย

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
ยังๆ indesign ก็ยังแพ้ทางตอนตัดคำอยู่ครับ
ตัดใจทำบน illus ไปเลย  ฮี่...

รอทดลองใช้ Scribus ภาคภาษาไทยสำหรับ M$ อยู่ครับ หื่น
หน้า: [1]