หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจากท่าน layiji ด้วยครับ  (อ่าน 4054 ครั้ง)
คือผมต้องการนำฟอนต์ JS synjai ที่เป็น unicode แล้วมาเปลี่ยนให้เป็นลายเส้นไข่ปลา ในโปรแกรม
Illustrator นะครับ  ผมลองดูแล้วเวลา convert ตัวอักษร to path มันจะมีเส้น path อยู่ที่กรอบนอก ทำให้เราไม่สามารถทำให้ตัวอักษรเป็นเส้นไข่ปลา(เส้นประ)ได้ตามต้องการ  (ตามรูป) ผมเลยคิดว่าน่าจะมีทางแปลงให้ฟอนต์เดิมเป็นเส้น path เส้นเดียวเฉพาะตามแนวกลาง ผมควรจะใช้โปรแกรมอะไรช่วยในการเปลี่ยนฟอนต์แบบนี้ดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
(ตามตัวอย่างนี้ผมใช้ photoshop ลบเอา จนเป็นเส้นประ แต่ต้องทำทุกตัวอักษร และก็กลายเป็นภาพ bitmap ไม่ใช้ vector เหมือนเดิม ก็เลยอยากจะได้วิธีการช่วยให้เร็วขึ้นนะครับ

(คือหลังจากที่แปลงเป็นจุดแล้ว ยังคงเป็นเวคเตอร์อยู่เหมือนเดิมน่ะครับ)

พอดีผมเข้าไปดูฟอนต์คัดลายมือของท่าน layiji อยากได้เป็นฟอนต์แบบนั้นเลยครับ เพียงแต่ต้องการตัวอักษรเหมือนกับฟอนต์ JS synjai ทุกตัวเลย ฟอนต์คัดลายมือยังมีบางตัวที่ไม่เหมือนกับ JS Synjai น่ะครับ
ขอความกรุณาหน่อยครับ ถ้าทำเสร็จแล้วจะเอามาแจกจ่ายท่านอื่นๆบ้างครับผม.
ทำทีละจุดครับ สวยสุดแล้ว

ปล. ผมลองหลายวิธีแล้วครับสรุปแบบบ้านๆนี่แหละเวิร์คสุด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1]