หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่ขับ  (อ่าน 7912 ครั้ง)
ไม่รู้จะเอาเข้าจู๋ไหนดีเลยโพสต์ใหม่เลยแล้วกัน
พอดีว่าวันนี้เพื่อนมันโทรมาบอกว่า เพื่อนของผมรถคว่ำ(เพื่อนผู้หญิง)แต่คนที่ขับรถน่ะเป็นรุ่นพี่ของผม(ทั้งคู่เป็นแฟนกัน)ซึ่งแกเป็นเจ้าของร้านที่ผมเคยไปร้องเพลงอยู่ เหตุการณ์มันเกิดตอนวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ซึ่งคืนก่อนเกิดเหตุ ไอ้ผมเองก็ยังไปนั่งกินข้าว กินโค้กร้านแกอยู่เลย ไอ้ตอนที่ผมไปถึงที่ร้านแกเหล่าพลพรรคก๊วนวงเหล้าทั้งหลายก็เริ่มมึนๆเมาๆกันไปแล้ว (พึ่งจะ4ทุ่มเหล้าหมดไป 10 กลม กับเบียร์อีก 5 ขวด)พอดีวันนั้นลูกค้าก็ไม่มีด้วย  ผมก็เลยบอกไปว่าอย่าไปกินเยอะนะพี่เดี๋ยวขับรถไม่ไหว ไอ้ผมก็ไม่รู้หรอกว่าแกใส่ใจจะฟังผมรึเปล่า ไอ้เพื่อนผู้หญิงของผมมันก็เมาหลับไปแล้วด้วยเพราะไม่เคยกินเหล้า พอกินข้าวเสร็จก่อนจะกลับผมก็เลยเตือนแกอีกครั้งว่า เพลาๆหน่อยนะพี่ เดี่ยวไปส่งแอร์(เพื่อนผม)
มันไม่ไหว แกก็รับคำ แต่ก็ยังคงกินต่อ ไอ้ผมก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว แล้วก็ไปเปิดประตูรถปลุกเพื่อนเพื่อจะลา ผมก็บอกว่ากูกลับก่อนนะ กลับบ้านดีๆปลอดภัยนะเว้ย ไม่รู้ทำไมผมถึงพูดย้ำถึงสอง สามครั้ง เพราะปกติไม่ค่อยชอบพูดอะไรซ้ำๆ มันก็รับคำแล้วนอนต่อ

จนเมื่อกี้เพื่อนมันโทรมาบอกทั้งสองคนรถคว่ำ รุ่นพี่ผมไม่เป็นอะไรมาก แต่ไอ้เพื่อนผมนะอาการหนัก
กะโหลกร้าว มีแผลเหวอะที่หน้า ซี่โครงร้าว แล้วก็ขาหัก

อาจจะดูเหมือนเป็นคำเตือนที่ซ้ำซาก ไอ้เรื่องเมาไม่ขับ แต่ใครไม่เคยเจอกับตัวเองคงไม่รู้ ผมเคยเสียเพื่อน 3 คนจากการเมาแล้วขับ ผมเองไม่อยากเสียคนที่รู้จัก หรือคนที่รักจากเรื่องอย่างนี้

ในความรู้สึกของผมการกินเหล้า ไม่จำเป็นต้องกินให้มันเมาเละเทะเหมือนหมา การจะสนุกกับเพื่อนมันไม่จำเป็นต้องเมาก็ได้ ถ้าไม่กินเหล้าได้เลยยิ่งดี คนเราพอมันเมา ก็ควบคุมตัวเองไม่ไหว เป็นภาระคนอื่นอีก ถ้าอยากกินจริงๆ เต็มที่เอาแค่พอรู้สึกมึนๆนิดๆก็พอแล้ว เพราะผลที่มันตามมา มันอาจมากเกินกว่าที่เราคิดก็ได้ อาจไม่เสียแค่ตัวเราเอง อาจจะเอาชีวิตคนที่เรารักหรือคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ไปด้วยก็ได้
 ไหว้
 ไหว้ พูดได้ตรงประเด็นมากครับ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
อีก 1 ตัวอย่างครับ
แล้วก็จะเป็นเพียงลมที่พัดผ่านพ้นไป ถ้าไม่ได้เกิดขึ้นใกล้ตัวใคร

เหตุผลที่ตูไม่กินเหล้ามีอยู่มากมายจนเหมือนฉายหนังซ้ำ
แต่ก็ดีแล้วนี่เนาะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอให้เพื่อนแกหายเร็ว ๆ นะมัม   ไหว้

เลวยั้นเงา
ขอบใจว่ะนัท...

จากวันนี้ที่อารมณ์ดีๆ เซ็งไปเลย... หน้ามึน

ผมว่าการไม่กินเหล้ามันจะมีข้อดีมากว่านะ เพราะเหล้าไม่เคยช่วยอะไร ไม่เคยให้ประโยชน์กับใครเลย
อย่างมากก็แค่ถูกเพื่อนบ่นว่า แม่งใจตุ๊ดว่ะ แต่ก็ดีกว่าเมาแล้วต้องไปนอนอ่านหนังสือพิมพ์อยู่ข้างถนน หน้ามึน
ขอบใจว่ะนัท...

จากวันนี้ที่อารมณ์ดีๆ เซ็งไปเลย... หน้ามึน

ผมว่าการไม่กินเหล้ามันจะมีข้อดีมากว่านะ เพราะเหล้าไม่เคยช่วยอะไร ไม่เคยให้ประโยชน์กับใครเลย
อย่างมากก็แค่ถูกเพื่อนบ่นว่า แม่งใจตุ๊ดว่ะ แต่ก็ดีกว่าเมาแล้วต้องไปนอนอ่านหนังสือพิมพ์อยู่ข้างถนน
หน้ามึน

เห็นด้วยค่ะ

โดนมากๆ (แจ๋ว แจ๋ว)

ทางที่ดีอย่าเมาดีกว่าค่ะ  ไหว้

มีหลายวิธีที่จะสังสรรค์กับเพื่อนได้ค่ะ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

กินเหล้า อย่าให้เหล้ากิน

ไหว้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เรื่องมันเกิดไปแล้ว
ตอนนี้ก็ดูแลรักษากันไป ขอให้เพื่อนพี่มัมหายเร็วๆ นะคะ ไหว้

เรื่องใจตุ๊ดนี่
ตูโดนมาตลอดในระยะเกือบสิบปีที่ผ่านมาเลยครับ ฮิ้ววว
ก็ดี เป็นตุ๊ดจะได้เข้าใกล้ฉาวๆ ได้  กึ๋ยๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
อ้าวตุ๊ดเหมือนกัน ไปหาฉาวๆกันเถอะ หื่น
นั่นสิ หื่น

เหลือบ เมื่อกี้ยังเศร้าอยู่ไม่ใช่เหรอมัม  

เลวยั้นเงา
ไอ้เศร้าน่ะมันไม่มากหรอก เพราะอย่างน้อยมันก็ไม่สาหัสมากถึงกับพิการ แต่มีโอกาสเสียโฉมเหมือนกัน
แต่รู้สึดเซ็งมากกว่า ที่ตูเตือนแล้วไม่เคยมีใครเชื่อเลย เพื่อนก็ตายเป็นตัวอย่างให้เห็นไปแล้ว ตั้ง 3คน
มันก็เห็นอยู่ว่า พ่ แม่ ของเพื่อนที่ตายเค้าเสียใจแค่ไหน แต่ก็ยังไม่เคยจำกัน ที่เคื่องสุดก็รุ่นพี่ตูนี่แหละ
ผ่านโลกมาเยอะซะเปล่า
หน้า: [1] 2 3