หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 14

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: การวางตัวอักษรบนภาพถ่าย :o:  (อ่าน 76942 ครั้ง)
น่าสนใจนะ จากที่บักเก้อและหลายๆ คนคุยกันไว้
โดยส่วนตัวรู้สึกว่ามันรบกวนรูปยังไงอยู่
กลายเป็นศิลปะการจัดวางตัวหนังสือมากกว่าการถ่ายภาพ

คือจะให้ดูกราฟิกปกหนังสือ หรือจะให้ดูรูปถ่ายกันแน่
บางท่านใส่แล้วก็โอเคนะครับ แต่ส่วนใหญ่คิดว่ามันเด่นกว่ารูป
และถึงจะจัดดี ในแง่องค์ประกอบแล้ว ตัวหนังสือบนรูปถ่ายเหล่านี้มาแย่ง
องค์ประกอบในภาพไปไม่มากก็น้อย

ยกเว้นจะตั้งใจอยู่แล้วว่าจะใช้ทั้งภาพและตัวหนังสือ
สื่อความหมายพร้อมๆกันนะ

การวางตัวอักษร มีกฏเกณฑ์มั้ยครับ (เอาของแต่ละคน) ถ้ามี
- วางยังไง
- ทำไมถึงวางยังงั้น
ไม่เครียดนะ เอาขำๆ เพราะผมเองน่ะชอบไอ้การวางตัวหนังสือ
และแอบดูคนอื่นเสมอๆ หลายคนใส่ลงไปแล้ว งานสวยชิบหาย
แต่บางคนใส่แล้วดูเกะกะ ลดความสำคัญอย่างที่เก้อบอกไว้

ผมชอบใส่คำว่า around the world tour by nuugo ไว้ตรงที่ว่างๆ น่ะครับ
เพราะเดินทางค่อนข้างบ่อย เลยใช้คำกว้างๆ หาที่ว่างๆ แล้วค่อยแปะ
ไม่คิดว่าจะสวยหรืออะไรหรอก แค่อยากให้รู้ว่ามาจากเรา

ผมชอบงานของคุณคนนี้มากเลยครับ ทั้งรูปและกราฟฟิค
ความง่าย มันกลายเป็นเสน่ห์อย่างแรงเลยล่ะ ภาพนิ่ง กราฟฟิคก็นิ่ง
ขลังชิบหายครับ (ขออนุญาตเอารูปคุณ raruen จาก 2how.com นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2007, 16:44 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เอามาให้ดูอีกภาพ ที่ประทับใจอย่างมาก
นิ่งมั้ยครับ ภาพเค้านิ่งจนได้ยินเสียงปลาคุยกัน

ใครมีหลกเกณฑ์ในการวางตัวอักษรบนภาพ
มาบอกๆ กันมั่งก็ดีนะ แชร์ความรู้กัน

อีกภาพนึงเป็นของคุณ PraE ครับ จาก 2how เหมือนเดิม
การวางตัวอักษร ใช้ Center แล้วก็เป็นตัวบางๆ เพื่อไม่ให้มันเด่น
เกินภาพขาวดำ  (นี่จากความคิดผมนะ)

คุณคนนี้ก็กระบี่มือหนึ่งเหมือนกัน ทางด้านภาพถ่ายครับ
แอบดูงานเขามานาน เห็นทีไรอมยิ้มทุกที  ยิ้มน่ารัก

เรื่อง typo ผมควายมากเลยครับ ช่วยแนะนำด้วย  ไอ้มืดหมี

... กอล์ฟจ๊ะ
   ผมก็ไม่มีหลักกงหลักการอะไรครับ คือถ้าวางได้มีพื้นที่ ไม่กวนแบบหรือทำลายอารมณ์ภาพ ผมก็จะใส่ไว้ในภาพ แต่จะทำให้มันจางๆ เหมือนลายน้ำ ถ้าวางไม่ได้ก็ไม่วางครับ แต่ที่ผมเคืองคือบันทึกวันเวลาด้วยฟังก์ชั่นของกล้องเป็นตัวเลขสีสด มันเด่นจนกวนภาพ ทางที่ดีปิดฟังก์ชั่นนี้เสียก็ดีนะครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ของผมชอบของ พี่ๆใน pixpros.net อ่ะครับ

ถ้าโพสรูปในบอร์ดนี้ ขี้เกียจใส่ชื่ออะครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
มองอีกสไตล์
ถ้าเราจะโชว์ไทโปกราฟิกแบบให้มันรบกวนภาพไปเลย
นั่นก็เป็นอีกสไตล์นึงนะครับ
อย่างของอู๋มีอยู่อันนึงที่ใช้ฟอนต์ตัวกว้างๆ หนาๆ หนิงห์ๆ
ไปวางใส่มุมของรูป แต่ดูออกมาแล้วก็กลมกลืนกันดี
ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบครับ

ผมว่ามาถึงจุดนี้แล้ว
ส่วนมากคนแถวนี้ก็จะเข้าใจเรื่องการใช้ตัวอักษรให้เหมาะกับงานแล้วล่ะครับ
ยกเว้นบางทีอาจจะมีน้องๆ อยากโชว์พลังลายเซ็นเหลือเกิน อันนั้นก็ว่ากันไปครับ

ป.ล.โพสต์รูปที่นี่ขี้เกียจใส่ชื่อเหมือนกันครับ เพราะรู้จักกันอยู่แล้ว ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ของผมมี 3 ประเภทนะ
- อย่างแรกคือเอาไว้แปะไดอารี่ ก็จะใส่วันที่ แล้วก็กล้องที่ถ่าย
ใส่ตรงมุมรูป หรือตรงส่วนที่เป็นพื้นที่ว่างๆ (เวลาถ่ายรูปผมชอบให้มันว่างๆ เยอะๆ)

- อีกแบบเป็นภาพแบบใช้ในงานศิลป์  มีบทกวี หรือคำพูดสั้นๆ
  วิธีจัด แบบแรกคล้ายๆ ของพี่โก้ห์ ครับ คือเอาไปใส่ตรงจุดสนใจ ข้างๆ ใบไม้ หรือหัวหนอนชาเขียว...
            อีกแบบก็วางไว้ข้างๆ ขึนอยู่กับองค์ประกอบ

- สุดท้ายก็ภาพแปะโชว์ ก็แต่งกรอบนิสนึง แล้วก็แปะลายเซ็น tao เขียนจาก brush ฟุ้งๆ
  เอาไว้เผื่อใครยืมภาพไปก็ีชื่อติดไปด้วย หรือจะเอาชื่อออกก็ต้องใช้ความพยายามเปิด photoshop ลบทิ้ง  ฮิ้ววว
ยังถ่ายรูปไม่สวยเลยครับ เลยไม่รู้ว่าจะวางยังไงให้สวยขึ้น

รอให้ถ่ายภาพได้แบบข้างบนนั่นก่อนแล้วถ้าคิดจะทำโปสการ์ดค่อยคิด  ฮิ้ววว

แต่รูปที่ลุงโก้เอามาแปะ ที่บอกว่านิ่งๆน่ะ มันไม่ได้รีทัชเหรอครับ ดูมันสวยจนเกินธรรมชาตินะน้ำนั่นน่ะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
พยามจัดวาง typo อยู่   หน้ามึน
ยากชะมัด  อี๋~
เหมือนพี่อู๋เดะ  ง่ะ

ขากลับจากบางแสนวันนี้

ลักษณะการวางตัวอักษรของป่าน เก๋ๆ
ถ้ารูปนี้พี่ถ่าย จะวางมันแบบนี้ล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยังถ่ายรูปไม่สวยเลยครับ เลยไม่รู้ว่าจะวางยังไงให้สวยขึ้น

รอให้ถ่ายภาพได้แบบข้างบนนั่นก่อนแล้วถ้าคิดจะทำโปสการ์ดค่อยคิด  ฮิ้ววว

แต่รูปที่ลุงโก้เอามาแปะ ที่บอกว่านิ่งๆน่ะ มันไม่ได้รีทัชเหรอครับ ดูมันสวยจนเกินธรรมชาตินะน้ำนั่นน่ะ

นี่ล่ะครับ ถ้าเป็นคนเก่งจริงๆ นะ
คอมพิวเตอร์ชิดซ้ายได้เลยครับ
ผมว่ามันนิ่งได้นะครับ ไอ้เจ้าน้ำสีฟ้าๆ นั่นน่ะ

จะมีจังหวะถ่ายรึเปล่า แค่นั้นเอง

สำหรับผม  ขอให้ ภาพ ไม่เกินจริง ทำแล้วได้อารมณ์ ของภาพ  จะใช้ computer เข้ามาช่วยบ้างก็ไม่มีปัญหา

ดู แล้วให้์มันได้อารมณ์ อย่างที่คนถ่ายอยากจะสือ ก็ ยิ่งโอเค.....

ไหนๆก็พูดเรื่องการวาง lay text แล้ว ก็ลองเอางานของพี่คนหนึ่ง มาให้ดู   

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เหมือน Copy โฆษณาเลยครับ
จะว่าไป มันทำให้ภาพมีความหมายน้อยลงนะ
เพราะเราไปกำหนดมุมมองความคิดของคนดูด้วยตัวอักษรเหล่านี้ฉิบแล้ว
ดังนั้นถ้าจะโชว์พลังของภาพ ก็ไม่น่าใช้ข้อความจูงใจเนาะ

อันนั้นมันก็เป็นเรื่องมุมมอง  แต่  ให้ดูว่าการ จัดวางมีหลายรูปแบบ  ที่สามารถทำให้ลงตัวได้  เท่านั้นเอง อะนะ............ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2007, 02:27 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อ้อ ครับ
(ทีแรกจะแซวเรื่องฟร้อน)

ฟอนต์เป้นไงเหรอครับ  (จะโดนฟ้องมั้ยเนี่ย  (เหงื่อแตกพลั่ก))

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 14