หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: การวางตัวอักษรบนภาพถ่าย :o:  (อ่าน 76960 ครั้ง)
น่ารักจริง จริ้ง บอร์ดนี้  คริคริ คริคริ

More than in exile...............Dead
More than dead..................Forgotten!!!!!!
ผมใส่เพราะเห็นคนอื่นใส่แล้วมันเท่ดี กร๊าก

จริงๆก็ สไตล์ใคร สไตล์มัน  หยี

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ใส่เพราะหวงรูปค่ะ ถึงแม้มันจะไม่ค่อยสวยเทพเท่าไหร่ก็เถอะ  กร๊าก
อีกอย่างอยากให้มีเมลของเราแปะไว้ในภาพด้วยเผื่อใครสนใจ จะได้ติดต่อถูก 55555

เผื่อใครสนใจรูป หรือสนใจคนถ่ายครับ  เกย์แอบ

การใส่ตัวอักษรลงบนภาพ

1. ภาพสมบูรณ์ขึ้น เก๋ขึ้น เท่ห์ยิ่งขึ้น แต่ต้องใส่อย่างพอดี และเข้ากับภาพ
2. ใช้ข้อความ หรือ คำ สื่อความหมาย ชักจูงความคิดผู้ชม แสดงคอนเซปของภาพ
3. ลายน้ำ ป้องกันการนำภาพไปใช้ แสดงความเป็นเจ้าของ

ส่วนใหญ่แล้วจะเห็นได้ว่า
แบบที่ 1 : มักจะใส่ใน ภาพถ่ายออกแนว ART เน้นโทนสีจัดๆอย่างพวกโลโม่ หรือภาพถ่ายเก๋ๆ
ถ้าใช้ Font และตำแหน่งจัดวางที่ลงตัว จะทำให้ภาพสมบูรณ์ยิ่งขึ้น
แบบที่ 2 : ส่วนใหญ่เป็นภาพแฝงโฆษณา
แบบที่ 3 : เป็นที่นิยมทั่วไปในหมู่คนถ่ายภาพ

และในแบบที่ 3 ...
  • ใส่แบบทับรูป เพื่อป้องกันคนขโมยไปใช้(เพราะต้องเสียเวลามาลบลายน้ำออก) และความงามของภาพลดลง
    ใส่
  • ใส่ไว้ที่บริเวณอื่น เช่น ในกรอบรูป แทนที่จะเป็นที่ตัวรูปภาพ เพื่อแสดงความเป็นเจ้าของ

บางท่านภาพถ่ายสวยมาก แต่ใส่ลายน้ำไม่สวย ทำให้ภาพดูด้อยลงไปเยอะเลยก็มีบ่อยไป

บางท่านภาพถ่ายสวยมาก แต่ใส่ลายน้ำไม่สวย ทำให้ภาพดูด้อยลงไปเยอะเลยก็มีบ่อยไป
  อ๊าง~ เดี๊ยนเป็นออกบ่อย

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
เผื่อใครสนใจรูป หรือสนใจคนถ่ายครับ  เกย์แอบ

เผื่อสนใจคนถ่าย  ลันล้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
คำเตือน: กระจู๋นี้ร้างมากว่า 120 วันแล้วนะ
ตั้งสติก่อนขุดกระจู๋นะจ๊ะ

ขออนุญาตขุดนะคะ (ขุดดึกๆ ไม่เป็นไรเน๊อะ)

กับภาพนี้

ต่างกันไหมคะ ทำไมถึงต่าง
- เป็นไปได้ไหมคะว่า การวางตัวหนังสือในรูปแบบถ้อยคำ คือการชักจูงความคิดของคนมอง จากรูปที่ไม่มีความหมายอะไรเลย
เหมือนสองรูปข้างบนเป็นต้นค่ะ
- ดารามีความรู้สึกว่า หากเราไม่ได้ใส่ลายเซ็นต์ในชิ้นงานของเราเลย มันจะง่ายไปไหมสำหรับคนที่ชอบเอาไปใช้ฟรีๆ
คือ ไม่ได้หวงงานนะคะ แต่อย่างน้อยเราควร เคารพงานของเรา เฉกเช่นเดียวกับของคนอื่น (เกี่ยวกันไหมคะนี่)
เฮ้ออออ... ฮือๆ~ ฮือๆ~

ดาราวางตัวอักษรต่างกันในรูปนี้ ผมเฉยๆ นะ แค่มันอยู่คนละที่เท่านั้นครับ
แต่ผมตะหงิดๆ เกี่ยวกับภาพครับ นั่นดอกไม้บานแฉ่ง แต่โปรยตัวว่า "รอวันโรย"
ซึ่งก็จริงนั่นล่ะครับ เดี๋ยวมันเหี่ยว มันก็จะโรย

แต่ส่วนใหญ่ คนที่มองภาพ เขามองแค่แว่บแรกเท่านั้นนะครับ
น้อยมากที่จะนึกรายละเอียดของภาพนั้นๆ นานสองนาน เพื่อหาความหมาย
เพราะภาพ อธิบายความหมายในตัวเองอยู่แล้วครับ
นอกจากเราชอบเรื่องปราชญ์ของการถ่ายรูป และชอบเล่นคำจริงๆ อันนี้ก็พอได้ล่ะครับ

เรื่องโปรยตัวอักษร ผมชอบโปรยเฉยๆ ครับ ไม่ได้นึกอะไรมากกว่านั้น
ลึกๆ ก็เท่ห์นั่นล่ะครับ เห็นเขาทำ ก็ลองมั่ง  คริคริ

อย่าให้ตัวอักษร เด่นกว่าภาพ เท่านั้นล่ะครับถ้าอยากโชว์รูป
แต่ถ้าอยากโชว์ไทโป และรูป ก็เอาให้เด่นทั้งสองแบบ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เฮียโก้
ดาราเขาคือ นักปราชณ์สาวผู้มาดมั่น
เดินทางมาจากแดนอันแสนไกล
และจะไปในถิ่นอันไกลแสน  คริคริ
เพียงเพื่อกระชากหัวใจ เขา และ เธอ
ผู้หวาดหวั่น  ฮี่...

ตามแนวตัวเองนะครับ อย่ามาตามผม
อะไรที่เราชอบ เอาอันนั้น เน้นเลย

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ขอมาเรียนด้วยคนค่ะ จุดประสงค์คือใ่ส่ชื่อเราไว้เฉยๆ อย่างน้อยก็ทำให้คนเอารูปไปมีอุปสรรคขึ้นมานิดนึง

การใส่แบบนี้รบกวนภาพมั้ยคะ

อันนี้แบบแนวตั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2008, 23:21 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

ลายน้ำ multiply บังมิดเลยแอน กร๊าก
ลองโพสต์ที่อื่นดิ เช่น photobucket หรือ flickr อ้ะ (เชียร์ๆ)

//สำหรับตัวหนังสือที่ใส่มา ดูดีแล้วเหมือนกันนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่กวนนะแอน แต่คำว่า Multiply กวนแทน  กร๊าก

เอว่าตามแอนว่าลายน้ำแอนโดนบัง  กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ถ้าจะไม่ให้กวนก็
ลด opacity ลงสัก 70% ก็พอได้ละครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
 กรี๊ดดดดด ขอบคุณที่แนะนำค่ะ
สนใจ flickr ที่พี่แอนเชียร์ แต่ขี้เกียจฝากรูปเดียวกัน 2 ที่ง่ะ
เดี๋ยวลองสมัคร flickr ก่อน

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14