หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: แมงมุมเพื่อนรัก  (อ่าน 25180 ครั้ง)
แมงมุมน่ะไม่กลัว
แต่เอ็งสิ น่ากลัว เศร้า

โวย  พี่แอ๊นนนนนนนนนน

Las Noches Rubicundior
นางเอกในเรื่องนี้ชื่อ เฟิร์น  ไอ้มืดหมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2007, 16:36 น. โดย kitty » บันทึกการเข้า

จากแมงมุม กลายเป็นกุ้ง จากกุ้ง เป็นหมูไปซะแล้ว กรี๊ดดดดด
ป.ล.แพ้กุ้งครับผม ชิ

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
อย่าไปต่อยกับกุ้งซิคะ  คริคริ

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
หมีเล็กกลัวแมงมุมมากๆๆๆๆๆ ฮิ้ววว

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
อย่าไปต่อยกับกุ้งซิคะ  คริคริ

คำตอบสมกับเป็นเธอ...(จำไม่ได้เพราะเปลี่ยนอวตาร เกย์ออก)

because we always.....expecting
 เหลือบ   

ยังไงเหรอจ๊ะ(คนอะไรก็ไม่รู้ไปตีกับกุ้ง  คริคริ)

แมงมุม โวย

ถามนี่อยากเลี้ยงหรือครับ

เคยครับสมัยเปิดร้านอยู่  เลี้ยงง่ายเข้าใจยาก อธิบายลำบาก ถามเอาดีกว่า

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7

โวย  พี่แอ๊นนนนนนนนนน
อย่ามาเรียกน้องแอ๊นว่าพี่นะ  ชิ
คนละคนไม่ใช่เหรอคะ ง่ะ

คนที่บ้านเคยซื้อกุ้งมาจากตลาด
บังเอิญว่ามันยังไม่ตาย
เลยเอาไปเลี้ยงไว้ในอ่างมังกรหน้าบ้าน

แล้วจากนั้นแดดก็ออก
แล้วก็พบมันสุกอยู่ในอ่าง
หน้ามึน

พูดถึงการกักกันสัตว์
ใครเคยเห็นคนเอาปูเสฉวนมาขายบ้างครับ

ตามที่เร่ถามปูเสฉวนขายเกลื่อนเจเจเลยแต่ส่วนมากจะมีเป็นหน้า ช่วงเดือน11 ถึง หมดหน้าหนาว เพราะเป็นช่วงฟดูผสมพันธุ์ ดังนั้นอย่างที่เห็นเมื่อคนจับมันช่วงนั้นก็ทำให้พวกมันหมดโอกาสในการผสมพันธุ์ไป
ไม่เช่นนั้น ปูเสฉวนเมื่ออยู่นอกสภาวะการเป็นอยู่ของมันมันจะเริ่มอดอาหารเพื่อเป็นการปรับร่างกายตัวเองให้เข้ากับสภาวะแวดล้อมใหม่ (เหมือนแพ้อากาศ) แต่ในสภาวะสถานที่เลี้ยงจำลอง ( Vivarium ) ไม่สามารถให้ปัจจัยในการอยู่อาศัยอย่างเช่น การปรับเปลี่ยนอุณหภูมิช่วงกลางวันหรือกลางคืน,ความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศ , ความหนาแน่นของสสารในที่อยู่อาศัย ซึ่งที่กล่าวมาทั้งหมดค่อนข้างจะไม่สามารถจำลองออกมาในการเลี้ยงในที่ปิดได้ ( แต่ใครอยากผมจะทำให้ เตรียมตังไว้เยอะๆแล้วกัน ) ซึ่งสถาบันประมงหรือเขตอนุบาลสัตว์น้ำเท่านั้นที่จะทำระบบดังกล่าวไว้รองรับ

ปล. ไม่สนับสนุนให้เลี้ยงสัตว์ที่ไม่สามรถเลี้ยงในที่ปิดได้นะครับ มันเกินความสามรถของคนทำมาหากินทั่วไปจะทำกัน อนุรักษ์กันไว้นะครับ ให้ลูกหลานให้เห็นหน่อย

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
เป็นกระจู๋ที่น่ากลัวที่สุดเท่าที่เคยเข้ามาเลยค่ะ

ฮือๆ~

ฮ่าๆ ฮือๆ
รู้จุดอ่อนของหมีเล็กแล้ว หื่น

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไอ้ปูเสฉวนที่เขาจับมาขายกันนั่นไม่ใช่ พวกปูเสฉวนชายหาดนะครับ
เป็นปูเสฉวนป่าโกงกางครับ(ที่ติดทะเลนะครับ)
 สีมันจะไม่เหมือนกัน พวกเสฉวนชายหาดจะสวยกว่า
แต่ตอนนี้คาดว่า หมดไปจากประเทศไทยแล้ว...

เลี้ยงได้เหมือนกันแต่อยู่ไม่นานมันก็ตาย อย่างที่เด่โตะว่าไว้ครับ

่ผมเคยเลี้ยงปลาทะเลด้วยนะ ไม่ตายด้วยเป็นปีเลย ศึกษานานโคตร
แต่ยอมรับว่าคนเลี้ยงพวกแบบนี้ มีคนไร้สมองมากกว่าคนมีสมอง...
และคนขายของพวกนี้ที่มีสมองก็ยิ่งน้อยลงไปอีก

ปูเสฉวนบ้านมึ..เหรอกินข้าวสุก 3cษ ฟังพ่อค้าในเจเจแล้วอยากเอา
adda lite ลูบหน้าท่านงามๆสักที...เซ็ง
ป.ล.ยังอยากเลี้ยงปลาทะเลอยู่นะ แต่ไม่อยากสนับสนุนคนเลวที่หากินทางนี้เท่าไร
ตัดใจเลิกดีกว่าเฮ้อ...เลี้ยงไม้น้ำดีกว่าแนะ กรี๊ดดดดด

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8