หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 16

ผู้เขียน หัวข้อ: ดูปรากฏการณ์ธรรมชาติกัน  (อ่าน 59409 ครั้ง)
อยากดู สุริยุปราคา อีกค่ะ เคยดูตอนเด็กๆ ที่มันเต็มดวง สวยดี

แต่วันที่ 19 ไม่อยู่ที่ไทยแล้ว สงสัยจะอด  ฮือๆ~

บนดาวอังคารก็ยังเห็นได้จ้ะ ฮิ้ววว

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา

ต๊ายหมีเล็กถูกส่งไปทดลองนอกโลกเลยเหรอ

Las Noches Rubicundior
 :18:ผู้ชายมาจากดาวอังคาร

อากาศดีมั้ยคะ  ฮิ้ววว

ไปดูสุริยุปราคา กับพี่ใหญ่ดีกั่ว   ยิ้มน่ารัก
 กร๊าก

สาระจบตั้งแต่โพสท์แรก

i'll walk until i find u.
ก็ว่างั้น...

ครั้งเดียวเท่านั้นที่มนุษย์จะได้เป็นเจ้าของความตายยยยยย

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา

ที่ประเทศไทยสามารถเห็นได้เต็มดวง  แต่ ที่ยุโรปเห็นสมบูรณ์กว่า(แล้วตกลงเต็มดวงมันยังไม่สมบูรณ์อีกเหรอ  ยังไงถึงเรียกว่าสมบูรณ์ฟะ โวย)

เงาของโลกมันใหญ่ครับ แล้วมีสองส่วนคือเงามืด กับเงาสว่าง
ส่วนดวงจันทร์นั้นเล็กกว่าเงามืดเยอะ.... ดังนั้นช่วงที่จะเกิดจันทรุปราคาเต็มดวงก็จะต่างกันไปตามพื้นที่ ช่วงเวลานี้เรียกว่า totality time
ถ้าtotality time สั้น แปลว่าเต็มดวงแบบไม่มาก
totality time ยาว แปลว่าเต็มดวงนาน

และจะมีช่วงนึงที่เรียกว่า middle of  totality คือตรงกลางระหว่างช่วงที่เริ่มเต็มดวง

กลุ่มที่totality time ยาว middle of  totality จะเป็นช่วงที่ดวงจันทร์มืดลงอย่างรวดเร็ว รูปร่างเปลี่ยนแปลงไป ท้องฟ้ารอบๆจะเห็นดวงดาวชัดเจนยิ่งขึ้น

ใครได้ดูสุริยุปปราคาเต็มดวงเมื่อ10ปีก่อน .... บรรยากาศใกล้เคียงกันครับแต่อาจจะไม่ตื่นตาเท่า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เคยดูตอน มัธยม   ยิ้มน่ารัก

เลวยั้นเงา
เคยดูตอน มัธยม   ยิ้มน่ารัก

แปลว่าเราสองคนอายุเท่ากัน  กรี๊ดดดดด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 ไหว้ ขอบคุณหมอแมว เกย์ออก เกย์ออก เกย์ออก

แปลว่าเราสองคนอายุเท่ากัน  กรี๊ดดดดด

ค่ะ   ยิ้มน่ารัก

เลวยั้นเงา
พี่หมอแมวทำให้กระจู๋นี้ดูมสาระมากขึ้นนะคะ

ไม่ได้ถูกส่งไปดาวอังคาร  โวย

ฮ่าๆ ฮือๆ
จำได้ว่าเคยดูตอน ป.4        ยิ้มน่ารัก

แต่ครูบอกว่า  อีก 75 ปี ถึงจะได้ดูอีก
หนูเป็นแพนด้ามาจากญี่ปุ่น นะมาชะ ให้ความสดชื่น~
ตกลงหนูหรือแพนด้าที่มาจากญี่ปุ่น งง
"ปั่น" เป็นปรากฎการณ์ตามธรรมชาติ ณ แตกฟอง

Today you , Tomorrow me.
น่าดีใจนะครับ คนเราตายได้ครั้งเดียว
แต่ชาวฟอนต์โดนสาปได้มากกว่า1ครั้ง

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 16