หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: สอนน้องให้ลอก :o:  (อ่าน 64589 ครั้ง)
หลังจากว่างเกินเหตุ  กร๊าก ก็เลยมานั่งบำเพ็ญประโยชน์ดีกว่า
วันนี้จะมาแลกเปลี่ยนความรู้กันกับคนที่ลอกเก่ง และจะมาสอน
คนที่ไม่เคยลอก ให้ลอกตามครับ

เราจะมาลอกรูปเจ้านี่กัน เพื่อจะได้เอาไปใช้ทำอะไรสนุกๆ ครับ เริ่มเลย
เปิดโปรแกรมอีรัตน์ขึ้นมา อาวุธที่จะใช้ในการลอกครั้งนี่
มี 3-4 ชนิดครับ (แล้วแต่ความถึก) คือ ปากกา ลูกศรสีขาว หลอดดูดสี ... แค่นี้ก่อน

วิธีการเริ่มต้นสำหรับคนที่ไม่กล้าลอง (ใช้คำว่าไม่กล้า เพราะว่าหลายๆ คนน่ะ
เป็นอีรัตน์ แต่ขี้เกียจ)  ก็คือ เอารูปมาลงบนหน้ากระดาษ แล้ว Lock มันไว้
โดยใช้คำสั่ง Ctrl  2  ครับ (ใน Mac ใช้คอมมานด์) ล็อคเพื่อไม่ให้รูปมันเขยิบไปน่ะ

สิ่งนึงที่ควรระลึกไว้เสมอคือ อย่าเบื่อครับ เห็นเส้นวิ่งไปตรงไหน ก็ให้เอาปากกาจิ้ม
แล้วดัดไปตามมัน ค่อยๆ กระดึ๊บๆๆๆๆ ไปก็ได้ การใช้ปากกานั้น เริ่มจากจุดที่ 1 ถึงจุดที่ 2 และต่อๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆ ถ้าจะดัด "ห้ามปล่อยเม้าส์"  คือคลิ๊กจุดที่ 1 แล้วมา
จุดที่ 2 ก็กดเม้าส์ไว้ แล้วลองหมุนดู

แต่มันจะมีบางโค้ง หลังจากดัดแล้ว เราต้องหักขามันครับ
โดยจิ้มซ้ำที่จุดสุดท้ายนั่นล่ะ ถือว่าเป็นการหักขา แล้วค่อยเริ่มดัดใหม่

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ปาดหน้า ... แว๊บๆๆ รออ่านต่อครับ   กรี๊ดดดดด

++

Today you , Tomorrow me.
 (แจ๋ว แจ๋ว)  อยากให้มีจู๋สอนดราฟนานละครับ +++

ที่บ้าน ไม่มี illus !!
ใช้ ps แทนก็ได้  ฮือๆ~

i'll walk until i find u.
หลังจากลอกลายเสร็จเส้นแรก อย่าเพิ่งเตลิดเปิดเปิงครับ
มันยังมีอีกเพียบ พอทำจนครบ หรือเห็นว่ากูก็ลอกหมดทุกเส้นแล้ว
ที่นี้มาขึ้นตอนที่ 2 ครับ คือ
การสังเกตสีของวัตถุ

เห็นกี่สีครับ จำมันไว้ให้แม่นๆ ดูให้เต็มๆ ตานะจ๊ะ
เพราะไอ้นี่แหล่ะ ที่จะให้งานมันน่าสนุ๊กกกสนุก
รูปที่แปะมา จะเห็นว่าเส้นแต่ละเส้น พี่ทำสีคนละสี
เพื่ออยากให้รู้ว่า นี่สีชมพูเข้มนะ นี่สีชมพูอ่อนนะ
นี่สีชมพูระเรื่อนะ  หื่น ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2007, 14:56 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

มีลูกค้ามาแล้ววุ้ย  คริคริ

เครื่องมือต่อไปในการลอกคือ หลอดดูดสี (ซ้ายเบิ่งแหน่ๆ)
มันมีไว้ดูดสีล่ะเอ้า ทื่อๆ แบบนี้ล่ะ แต่มันจะไม่ตรงซักเท่าไหร่นะครับ
เพราะภาพที่เอามาลง มันเป็น PIXEL เพราะฉะนั้น ปากของหลอดดูด
มันจะไปลงตรงไหนก็ไม่ทราบได้ เอาแค่ว่าดูดให้ตรง  หื่น กับสีที่เห็นละกัน

เทคนิค
เอางานที่เราลอก มาวางไว้ข้างๆ ครับ แล้วดูดจากรูปด้านซ้ายมือ
ง่ายกว่าการเอางานแปะบนรูป แล้วลดสกรีนของงานให้จาง เพื่อจะได้เห็นข้างหลัง

ดูในรูปก็ได้ แบบนี้ง่ายกว่าเยอะ ที่สำคัญคือเล็งให้แม่นว่าสีไหน อยุ่ตรงเส้นไหน
ไม่งั้นงงตายห่าน

ชับ ชับ ชับ ลันล้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สีมันจะสดกว่าต้นฉบับแหล่ะ ดูสิ
แต่ถ้าจะให้เห็นสีชัดๆ ก็ปรับ Contrast ใน Photoshop ซะก่อน
แล้วค่อยเอามาลงก็ได้

ต่อไปคือ เมื่อได้ลอกแล้ว ดูดก็แล้ว เลียไม่ต้อง
ก็เอางานมาลองเทียบดูครับ ว่าแจ่มมั้ย ไม่ต้องซีเรียสว่า
เห้ย มันไม่โค้งเนียนแว้บเหมือนต้นฉบับ เห้ยมันไม่สไลด์เหมือนต้นแบบ
เอาเถอะ ใครเนี๊ยบขนาดนั้นก็ตามสบายครับ ระวังไมเกวรับทาน

จุดสังเกต
เห็นมั้ยว่า ยังไม่มีเส้นสีดำๆ ซักเส้นเลย  ทำแบบนี้ให้ได้ครับซะก่อนนะ
แล้วเดี๋ยวค่อยต่อเรื่องเส้น หรือรายละเอียดนั่นล่ะครับ

ฮูเร่ เส้นมาแล้วววววว
หลังจากทำสีเสร็จแล้ว ทีนี้เริ่ม copy งานที่เราลอกไว้
ออกมาทีละชิ้นๆๆๆๆๆๆๆ เพื่อทำเส้น

เข้าใจเนอะ เพราะถ้าเกิดทำเส้นจากงานชิ้นแรกเลย
มันจะงงแดกครับ สู้ copy ออกมาแล้วจับมันวางทับไปดีกว่า

สุดท้าย เรื่องของรายละเอียด
บอกและสอนกันไม่ได้ว่ะครับ เพราะแนวใครก็แนวใคร
บางคนใช้เทคนิคนี้ บางคนใช้เทคนิดนู้น ฯลฯ

อยากบอกแต่เพียงว่า อย่าขี้เกียจ เท่านั้นล่ะครับ
เพราะงานที่เราได้ออกมาแล้ว เราจะพอใจครับ จะเอาไปเป็นการ์ดให้แฟน
หรือจะทำ Desktop ของเราเอง จะทำ icon ก็แล้วแต่

ใครจะว่าปลาร้า หรืออะไรก็ตาม แต่ความพยายามเป็นเรื่องน่ารักครับ และสมควรด้วย
พอทำเสร็จแล้วจะไปดูหนังโป๊ก็ตามสบาย  ฮี่...
สำหรับชั่วโมงสอนน้องให้ลอก ก็เอวังด้วยประการฉะนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2007, 15:16 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

ขอบคุณครับ
เมื่อกี้ย้ายผิดห้องล่ะ เคิ้นเขิน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
++  กรี๊ดดดดด

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
+ ครับ

พี่โก้ลุกอีกแล้ว
เราจงนั่งลง  เจ๋ง

ชัดอั๊พด้วย
 เจ๋ง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
สวยจัง  คริคริ
 กรี๊ดดดดด
งานของคนขยันของแท้

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11