หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: สอนน้องให้ลอก :o:  (อ่าน 64592 ครั้ง)
อันนี้เพิ่งมั่วๆ เอาตะกี้เองนะ  ง่ะ

อันดับแรกเลยสร้างรูปแบบนี้ขึ้นมาก่อน

2. ตอนที่ยัง select object ที่เราเพิ่งวาดไปตะกี้อยู่ ไปสร้าง new brush ตามรูปเลยครับ

3. ตามรูปเลยครับ new art brush

4. ส่วนนี้ไม่ต้อง config ก็ใช้ได้

5. เสร็จล่ะ ปัญหาก็คือ ส่วนที่หักมุม มันจะเป็นงี้น่ะ เดี๋ยวต้องหาเวลาไปค้นวิธีแก้หน่อย

เวลาจะแก้ไข brush ที่ทำไว้ก็ไปตามนี้ครับ

เสร็จล่ะ brush กากๆ อันนึง

ปล. จริงๆ รู้สึกว่า brush แบบนี้ illus มันก็มีมาให้มั้ง เหมือนจะเคยเห็น แต่ช่างมันเถอะ ทำเองดีกว่า  ฮิ้ววว

... กอล์ฟจ๊ะ
(+1)  ยิ้มน่ารัก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ว้าว อันนี้ใน ps ใช่มั้ยคะ กรี๊ดดดดด

illus ครับ

... กอล์ฟจ๊ะ
วีจ๋า มามะ ฮือๆ~
ไม่เป็นอิลลัสเลย

หัดสิหัด  โวย

สอนหน่อยสิ ฮือๆ~
ห้ามบอกให้ไปจู๋สอนอีรัตน์

ไปจู๋สอนอีรัตน์  โวย

สอนหน่อยสิ ฮือๆ~
ห้ามบอกให้ไปจู๋สอนอีรัตน์

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대

ไปจู๋สอนอีรัตน์  โวย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 อ๊ากกกกก ขี้โกง

เส้นปรับจากบรัช มันไม่ค่อยได้ดังใจ

ลากตีคู่ไปเลย ถึงดี  ฮี่...

ลืมไปเลยว่าปรับเป็นบรัชก็ได้ อุตส่าห์เรียนมาตั้งปีนึง  หน้าแตก

ตีคู่นี่เหนื่อยค่ะ เหมือนทำสองเท่าเลย = = ถึกจริงๆ  ไหว้

Stroke Path ใน Photoshop ค่ะ
1. คลิกเลือกเครื่องมือ Brush Tool แล้วปรับหัวบรัชเป็นค่า default (Reset Brushes...) ขนาดเท่าไหร่ก็ได้ค่ะ ลองแบบ 5pt ก่อนละกันนะคะ

2. เปลี่ยนไปใช้เครื่องมือ Pen Tool ตรงแถบ option bar ให้เลือกรูปแบบบรัชเป็นแบบที่ 2 แล้วสร้างเส้นโค้งมาเส้นนึงค่ะ

3. ระหว่างที่ใช้ Pen Tool อยู่ ให้คลิกขวาที่กระดาษว่างๆตรงนั้นละค่ะ แล้วเลือกคำสั่ง Stroke Path
เลือก Tool เป็น Brush แล้วติ๊กถูกตรง Simulate Pressure กด OK แล้วเคาะ Enter 1 ครั้งค่ะ

ขอเสียของการใช้ stroke path นี้คือ เส้นจะออกมาเป็น raster ไม่ใช่ vector แล้วก็ความหนาบางของเส้นควบคุมยากนิดนึง อาจจะไม่ถูกใจ วีจะใช้ stroke path กับการทำเส้นผม มันส์มากค่ะ  ปลื้ม

เดี๋ยววีจะลองทำตามวิธีข้างบนในอิลลัสดู ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ลืมไปเลย  (แจ๋ว แจ๋ว) (+1)
วีจ๋า กรี๊ดดดดด

ถ้ายังไม่ติดกับ ps มากๆให้ลองใช้อิลลัสดูค่ะ เครื่องมือกับฟีเจอร์จะเหมาะกับงานเวคเตอร์มั่กมากก กรี๊ดดดดด
ตอนนี้วีก็พยายามจะเปลี่ยนไปใช้อยู่ พูดถึงช่วงหลังๆไม่ได้ทำงานกราฟิคก็เปิดแต่อิลลัส(ทำการบ้านคอม ฮือๆ~)ตลอด แทบไม่ได้เปิดฉอป

ไม่รู้จะรอดรึเปล่า *-*
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11