หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเป็นอิสุกอิใส  (อ่าน 14658 ครั้ง)
ผมเป็นอิสุกอิใส

มาเป็นอะไรป่านนี้ก็ไม่รู้

หยุดงานมาหลายวันละ

ใครรู้มั่งทำไงให้หายเร็วๆ

โบราณสุดๆ ก็ต้องใบพลู + เหล้าขาวครับ
เอามาบดผสมกัน แล้วโป่ะๆ ไปตามตัว (เย็นดี)

ที่เหลือก็รอมันงอม แล้วก็อย่าแกะล่ะ เดี๋ยวหมดหล่อ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
    ฮิ้ววว กินยาขมน้ำเต้าทองฯครับ

ผมก็เป็นตอนหนุ่มแล้วเหมือนกัน ตอนเด็กไม่เป็นไม่นึกเลยว่าจะมาเป็นได้ ถ้าไม่มีไข้แล้วก็ดีใจด้วยครับ แต่ถ้าเม็ดอีสุกอีใสกำลังเบ่งบาน สุกงอม และแตก ให้ใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดหน้าเช็ดตาบ่อยๆครับ แล้วจะรู้สึกสบายขึ้น

ส่วนวิธีแบบหลักการแพทย์รอหมอแมวดีกว่าครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ยาเขียวตราใบห่อโลดครับ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
พยายามกินให้เยอะ นอนพักผ่อนให้เยอะๆครับ
ห้ามเพื่อนๆมาเยี่ยมด้วยนะครับ ติดกันง่ายมากๆเลย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ไปหาหมอครับ

แต่ใครยังไม่เคยเป็น สมัยนี้มีวัคซีนป้องกันแล้วเด้อครับ ไปฉีดป้องกันได้

กินรอบวง
หายป่วยเร็วๆนะคะ กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
โดยทั่วไป
1. ห้ามกิน(ไม่ควรกิน) ยาเขียว
ยาเขียวจะไปทำให้ตุ่มเห่อมากขึ้นโดยไม่จำเป็น และไม่ช่วยให้ระยะเวลาในการเป็นสั้นลงหรือหายเร็วขึ้นแต่ประการใด
แต่คนเข้าใจผิดว่าหายเร็วขึ้นเพราะมันไปทำให้ตุ่มเห่อจำนวนขึ้น
พอตุ่มเยอะ เวลาหายเลยเกิดความรู้สึกว่าหายเร็ว
ทั้งที่ถ้าไม่กินยาเขียวมันก็หายเหมือนกัน

ส่วนอาการที่ดีขึ้นเช่นสบายตัว ส่วนใหญ่เกิดจากยาเขียวมันขม ทำให้ต้องกินน้ำมาก ...
2.กินน้ำมากๆ พักผ่อนมากๆ
เชื้อสุกใสเป็นเชื้อไวรัสครับ คล้ายๆหวัด ดังนั้นต้องรอให้มันหายเอง

อื่นๆ
3. ยาต้านไวรัส
ยาต้านไวรัสบางตัวใช้ในคนที่เป็นสุกใสได้ แต่แพทย์มักไม่ใช้เพราะว่าคนที่กินยาต้านไวรัส แม้ว่าอาการจะไม่มาก แต่มันทำให้ร่างกายสร้างภูมิค้มกันต่อเชื้อลดลง จึงมีโอกาสที่จะเป็นสุกใสซ้ำ
แพทย์มักพิจารณาให้ในรายที่เสี่ยงที่จะเกิดอาการแทรกซ้อนเช่นปอดบวม หรือว่าเป็นมาก

4.ยาทาภายนอก
ไม่ค่อยห้าม ยกเว้นว่าตุ่มแตกเพราะว่าถ้าตุ่มแตกแล้วสุ่มสี่สุ่มห้าทายา อาจจะติดเชื้อโดยไม่จำเป็น
ใบพลู+เหล้าขาว ... เหล้าขาว .... คาลาไมน์ ... ดินสอพอง+น้ำมะนาว
สามารถทาได้ เนื่องจากมีฤทธิ์ช่วยให้รู้สึกเย็นและทำให้ไม่คัน แต่ให้หยุดทาหรือเลี่ยงไม่ทาจุดที่มีแผล

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เรื่องวัคซีนละครับหมอ อยากทราบรายละเอียดครับ
ว่าควรฉีดมั้ย อะไรยังไง งั้นงี้งั้นงี้  ครับ

กินรอบวง

นอนซมครับ สบายสุด เคยเป็นตอนสงกรานต์ อยากจะบ้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ผมเป็นอีสุกอีใส แปลกดีแหะ ว่างๆถ่ายรุปมาให้ดูบ้างนะครับ  .... ฮิ้ววว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หาตลับมาอันนึง
แกะแผลป้ายลงไปในตลับนั้น
พอมีใครมาเยี่ยมก็ควักออกมา แล้วป้าย

เท่านี้ก็จะได้ Downline 1 คน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมเป็นอีสุกอีใส แปลกดีแหะ ว่างๆถ่ายรุปมาให้ดูบ้างนะครับ  .... ฮิ้ววว
กำลังเล่นมุขใช่มั้ยครับ

ฮาตรึม  แป๊ะยิ้ม

Las Noches Rubicundior
ไม่เคยเ็ป็น  ลันล้า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
หน้า: [1] 2 3 4