หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: แมลงหวี่ตัวใหญ่กว่ายุง  (อ่าน 14858 ครั้ง)
ปกติที่เคยพบเห็นแมลงหวี่จะตัวเล็กกว่ายุง มาอยู่ซิดนีย์เจอแมงหวี่ตัวใหญ่กว่ายุงแต่ลักษณะการบินหลบหลีกเหนือชั้นกว่ายุงมากนัก  ตีเท่าไหร่ก็ไม่โดนมันน่าโมโหจริงๆ โวย

ด้วยความที่ห้องนี้ไม่มียุง เคยนอนเปิดหน้าต่างทิ้งไว้ยุงก็ไม่บินเข้ามา มีแต่แมลงหวี่ขยันบินเข้ามาจังเลย
เมื่อเช้านี้สังเกตเห็นมันบินขึ้นมาจากท่อน้ำทิ้งอ่างล้างจาน เลยลองต้มน้ำเดือดๆ แล้วราดลงไปเพื่อหวังจะดับชีวิตเจ้าแมลงหวี่ยอดรำคาญ ออกไปเรียนแล้วกลับมาอีกทีตอนบ่ายพบว่ามันยังไม่ตาย บินลอยหน้าลอยตาขึ้นมาจากซิงค์อย่างมีความสุข โวย

ใครมีวิธีกำราบแมลงหวี่ยอดรำคาญบ้างคะ?
ไบกอน ไอ้มืดหมี

ปิดห้องให้สนิท ฉีดให้ทั่วห้อง นอนรออยู่ที่เตียงซักพัก...
เปิดเตาแก็สทิ้งไว้ หมีโหดดดด

รอซักชั่วโมง เห็นแมลงหวี่บินขึ้นมาเมื่อไหร่ จุดไฟแช็คเผามันเลย ไอ้มืดหมี
ใช้วิธีลุงหน่อง ดิครับ 

ก่อนอื่น ก็สำรวจวันตายของมันก่อน  จากนั้นก็ขังมันไว้ในห้อง  พอถึงเวลาค่อยเข้าไปเก็บซากมัน อีกที   วู้ๆๆ คิดได้ไง  ง่ะ 

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
   ประสบการณ์ปราบแมลงหวี่ไทยของผม ผมจะพบว่าแมลงหวี่ไทยชอบเชือกหรือเส้นด้ายเล็กที่ผูกทิ้งเอาไว้

ตามชายคาบ้าน ผมจะรอให้ถึงเวลาพักผ่อนที่พวกมันกลับมารวมตัวกันเกาะเชือกเป็นจำนวนมากๆ สังเกตได้

จากสีเชือกหรือเส้นด้ายเปลี่ยนเป็นติ่งสีดำ

จากนั้นเตรียมถุงพลาสติกขนาดพอดีมือ ค่อยง้างปากถุง ย่องเข้าใกล้รังแมลงหวี่ให้ใกล้ที่สุด เลื่อนปากถุงไป

ครอบพวกแมลงหวี่ในอึดใจ แล้วรีบใช้มืออีกข้างนึงปิดปากถุง เท่านี้แมลงหวี่จำนวนมากจะอัดแน่นกันอยู่ในถุง

จะเผา จะทิ้ง จะฝัง แล้วแต่แรงแค้นครับ

ในกรณีของปาล์ม ลองใช้ธูปหอม จุดแล้วใช้ควันพัดเข้าไปในท่อน้ำทิ้งดูซิครับ  ฮิ้ววว

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอบคุณพี่ชายคลองค่ะ  ไหว้ แต่อยู่นี่ไม่กล้าจุดอะไรที่มีควันเลย กลัวalarmมันดัง (อย่าให้ดังเชียวนะไม่งั้นต้องเสียเงินให้รถดับเพลิงคันละ $100...ดับเพลิงที่นี่จึงรวยกันชิบหายและขยันออกวิ่งกันทุกชม.)

ส่วนอู๋กับพี่มัม ... ชงกันได้ดีจริงๆ:30: กร๊าก กร๊าก
เอาไม้ภราดรไม๊คะ

ท่าทางน่าสนุกนะ เสียงคงดังดี หึหึหึ

หน้าแตก

ฮ่าๆ ฮือๆ
    งั้นลองหาตุ๊กตาคางคกหรือเขียดตับปาดไปตั้งไว้ใกล้ท่อน้ำซิ เผื่อแมลงหวี่โผล่มาเห็นเข้ามันจะได้กลัว  แล้วบินหนีไปตลอดกาล ฮิ้ววว

ท่าทางน่าสนุกนะ เสียงคงดังดี หึหึหึ

หน้าแตก

ไม้ภราดร  ง่ะ

Las Noches Rubicundior
ไม้ช็อตแมลงนี่แหละเวิร์คสุดๆเลยครับ ขอให้เห็นตัว  เจ๋ง

กำลังโหลดข้อมูล .....

เค้าเรียกกัีนไม้ภราดรหรือนี่  เหวอ

เอาไม้ช็อตยุงมาช๊อต บางทีมันก็ต้องวิ่งตามไปช็อต

แต่ตอนมันโดนช๊อตนี่สะใจดี

Las Noches Rubicundior
   ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าไม้ภราดรที่ว่าจะสามารถนำเข้าซิดนีย์ได้หรือเปล่า มันออกจะคล้ายเครื่องช็อตไฟฟ้า

เนื่องจากหลักการคล้ายกัน เพียงแต่กระแสไฟฟ้าจะต่ำกว่าช็อตคนก็แค่สะดุ้งๆ แต่ถ้าโดนจุดสำคัญก็เป็น

อันตรายได้ ซึ่งเข้าข่ายเป็นอาวุธได้ หาตาข่ายหรือจุกปิดซิงค์ล้างจานมาใช้แทนเถอะครับ ปิดท่อคลุมท่อไม่ให้

มันออกมารบกวน

พี่ชายใช้ตีอย่างคล่องเลยละ จนหลานสาววาดรูปพี่ชายถือไม้ภารดรเลย กร๊าก ชอบตอนช๊อตจนตัวมันระเบิดออกเป็นเสี่ยงๆ คริคริ

หน้า: [1] 2 3 4