หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 16

ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้แจงลิขสิทธิ์การใช้ฟอนต์  (อ่าน 74895 ครั้ง)
 ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2007, 23:33 น. โดย Happychan » บันทึกการเข้า
//แก้ไขเพิ่มเติมในส่วนที่เป็นสีแดงเผื่อใครยังไม่ได้อ่านแต่กดเข้ามาแล้วไม่เข้าใจครับ

คือ จขกจ นี้ได้เปิดประเด็นเรื่องความเข้าใจเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ฟอนต์ขึ้นมา
โดยมีใจความโดยสรุปว่า เจ้าของลิขสิทธิ์ไม่สามารถกำหนดกติกา กฎเกณฑ์การใช้งานได้
เพราะผู้ซื้อต้องมีสิทธิ์ในการซื้อ และนำไปใช้อย่างไรก็ได้

ซึ่งต่อมาได้เป็นประเด็นที่มีการพูดคุยต่อยอดกันอย่างออกรส
เพราะก่อนหน้านี้ "เรา" ก็เข้าใจตรงกันมาตลอดว่าประเด็นทรัพย์สินทางปัญญาที่ถูกต้องเป็นอย่างไร

บัดนี้ จขกจ ก็ได้ลบข้อความทุกโพสต์ที่ตัวเองโพสต์ไว้
และหายเข้าไปในกลีบเมฆเป็นที่เรียบร้อย  ลันล้า

หากคุณเพิ่งเข้ามาอ่าน ก็สามารถจับประเด็นสาระได้
จากข้อความที่มีผู้กดตอบและแอบอ้างข้อความจาก จขกจ เป็นโพสต์ๆ ไป

แอน
2 ก.พ. 2550

ขอแสดงความเห็นขัดแย้ง/ตั้งคำถามกับส่วนของ ป.ล. นะครับ
คือคำประกาศลิขสิทธิ์เรื่องข้อจำกัดในการใช้งานนี่
โดยทั่วไปโปรแกรมคอมพิวเตอร์สามารถกำหนดได้นี่ครับ
ว่าจะให้เอาไปใช้งานได้กล้างขนาดไหน เช่น ใช้ส่วนตัว เพื่อทำการค้า หรืออะไร
ซึ่ง License ที่ได้รับก็จะเป็นคนละประเภทกัน

พอดีผมไม่กล้าโต้แย้งมากเพราะยังไม่ค่อยรู้จักคุณ Happychan
และไม่รู้จักเจ้าหน้าที่กรมทรัพย์สินฯ ท่านนั้นครับ (ขออภัย)
แต่เข้าใจถึงเจตนาในการเขียนแสดงข้อมูลเหล่านี้ออกมา
ถ้าเป็นไปได้ก็อยากรู้จักเจ้าหน้าที่ท่านนั้นด้วยครับว่ามีแหล่งอ้างอิงข้อมูลมาจากไหน

นี่ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ ฮิ้ววว หวังว่าคงเข้าใจ

ป.ล.อีกประเด็นนึงคือเรื่องการ Create Outline แล้วสภาพของลิขสิทธิ์ฟอนต์สูญเสียไปนั้นเดี๋ยวค่อยมาต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.พ. 2007, 01:17 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เจ๋ง

เอาวะ สนใจ
ถกกันเลย

ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2007, 23:34 น. โดย Happychan » บันทึกการเข้า
 ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2007, 23:34 น. โดย Happychan » บันทึกการเข้า
เอา +1
ไม่รู้แหละ
อธิบายได้น่าอ่าน

.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2007, 10:26 น. โดย ถั่วงอก » บันทึกการเข้า

(อิอิ)

ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.พ. 2007, 00:03 น. โดย Happychan » บันทึกการเข้า
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2007, 10:26 น. โดย ถั่วงอก » บันทึกการเข้า

การ CREATE OUTLINE ก็ไม่ใช่ทางแก้ที่ดีนะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมมองว่าตัวฟอนต์นี่น่าจะเป็นกรณีเดียวกับสองตัวอย่างนี้นะครับ

1.
แกรมมี่กำหนดให้อัลบั้ม "เบิร์ดธงไชย 70 ยังแจ๋ว" สามารถเปิดรับฟังได้ตามบ้านเท่านั้น
ถ้าคุณเอาไปเปิดในร้านอาหารต้องเป็นอีก License นึง (อันนี้มีจริง)

2.
บริการอินเทอร์เน็ตความเร็วสูงตราทุย ซึ่งรายละเอียดภายในเหมือนกันทุกประการ
แต่ถ้าใช้ตามบ้านจะเป็นราคานึง ใช้ตามร้านเน็ตคุณต้องจ่ายอีกราคานึง

นั่นแปลว่าเจ้าของลิขสิทธิ์ควรมีสิทธิ์กำหนดลักษณะการใช้สินค้าที่มีลิขสิทธิ์ได้
ผมเข้าใจผิดตรงไหนหรือเปล่าครับ ไหว้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2007, 23:35 น. โดย Happychan » บันทึกการเข้า
ครับ อันนี้เข้าใจ เจ๋ง

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2007, 10:25 น. โดย ถั่วงอก » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 16