หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ โปรแแกรมสร้าง FONT  (อ่าน 5570 ครั้ง)
ขอโทษที่ครับด้วยความที่ผมเป็น "มือใหม่สุด" สำหรับเรื่องพวกนี้ และผมอยากบอกว่า ได้คำถามที่ผมจะถามนี้ส่วนหนึ่งมันก็มีตอบกับแล้วในเวปนี้ แต่ มันอยู่อย่างกระจัดกระจายและน่ามึนงงเป็นบ้า

เอาล่ะส่วนหนึ่งที่ผมควรบอกก่อนผมใช้เครื่อง MAC

มาถึงคำถาม เอาล่ะในนี้พูดถึงโปรแกรมหลัก ๆ อยู่ราว 3 ตัว (ซึ่งผมก็ได้ดูและอ่านพอสมควรแล้วแต่อย่างที่บอก...) ซึ่งการใช้งานโดยหลักก็คล้าย ๆ กัน แต่ส่ิงที่ผมอยากถามคือ ผมสามารถหารายละเอียดเกี่ยวกัับการใช้งานได้อย่างละเอียดที่ไหนบ้าง แล้วก็ อย่างแรกสุดผมควรจะเริ่มมใช้งานมันอย่างไร หรือต้องจัดการอะไรกับมัน และอีกส่วนหนึ่ง ที่ผมอยากจะรู้คือ รูปแบบหนึ่งองค์ประกอบพื้ิ้นฐานของ FONT (ซึ่งถ้าพูดแบบอนุรักษนิยมหน่อยก็ตัวพิมพ์แบบดิจิตอล) แต่และแบบ มันเป็นอย่างไรบ้างแล้วผมจะหารายละเอียดเกี่ยวกับมันได้อย่างไร ?

หรือพูดง่าย ๆ อะไรคือสิ่งที่ผมควรต้องรู้บ้าง (วะ) หรือสามารถที่จะหาทางรู้ได้อย่างไรบ้าง บอกด้วย

GAGABOYS

I am the real BANGKOKIAN.
Thus, this is my home town,but it is not mine (NEVER TO BE MINE).
ลองอ่านหน้า F0NTICLE หรือยังครับ
http://f0nt.com/readme/
นอกจากนั้นแล้ว ถ้าจะเรียนรู้โปรแกรมทำฟอนต์
ก็ www.fontlab.com เลยครับ
เขาแจกหนังสือหนาตั้งค่อนพันหน้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากครับ ยังไงผมจะใช้พลังงานในการทำความเข้าใจตรงส่วนนี้อีกที ส่วนถ้าจะมีอะไรแนะนำเป็นพิเศษก็ช่วยบอกกันด้วยครับ

I am the real BANGKOKIAN.
Thus, this is my home town,but it is not mine (NEVER TO BE MINE).
ขอพลังจงสิงสู่ท่าน  เจ๋ง
หวังว่าจะเห็นผลงานเร็วๆนี้นะครับ

i'll walk until i find u.
    โปรแกรมที่โหลดมาจะใช้ได้นานแค่ไหนคะ  เพราะเห็นว่ามันเป้นตัว demo หรือ ตัวทดลองใช้มั้ง 
    และมีโปรแกรมแบบว่าให้ใช้ฟรีมั้ยคะ  อยากลองที่ฟอนต์ดูค่ะ
ของฟรี fontforce ครับ
ไม่ฟรี fontlab และอื่นๆ

ลอง search ดูในนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มี.ค. 2007, 18:54 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แก้นิดนึงครับ
Fontlab ครับ ไม่ใช่ Fontlap
ฮิ้ววว
แก้อีกนิดนึงครับ
FontForge ไม่ใช่ Fontforce
ฮิ้ววว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]