หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 ... 43

ผู้เขียน หัวข้อ: ไร้สีสัน  (อ่าน 175305 ครั้ง)
 :25:รู้ได้ไงอ่ะ อุตส่าไม่บอก  อ๊าง~

พนักงานบริษัท.
 ชื่อรูป : The old man

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
แสงสวยเลยครับ  กรี๊ดดดดด (ชอบโดนฟ้าแขวะว่ามีแฟนเป็นแสงเหรอ อู้ย..)

ขุดรูปเก่าๆมาทำขาวดำ คริคริ

รูปนี้ ใช่ตอนที่หนีไปเที่ยวแถวจันทบุรีหรือเปล่าครับ  ยิ้มน่ารัก

ครับ ไปกับเพื่อนนานแล้วครับ หยี

ขอสักสองภาพครับ

พอดีได้อ่าน อสท ฉบับก่อนนี้ เขาพูดถึงช่างทองคนสุดท้ายในเพชรบุรี
พอดีตูได้กลับบ้านไปเยี่ยมแม่ ก็เลยมีโอกาสไปเยี่ยมช่างเสียหน่อย

ยายแกอายุ 94 แล้วครับ ทำงานเป็นช่างทอง (ถักทอง) มาตลอดชีวิต
ราคาค่าฝีมือคือบาทละ 600 บาท เป็นแบบนี้มาหลายสิบปีแล้วไม่ว่าทองจะถูกหรือแพง
และไม่ยอมเปิดเผยสูตรให้ใคร และไม่สอนใคร
ด้วยเหตุผลที่ว่าต้องทำงานกับเงินๆ ทองๆ จึงไว้ใจใครไม่ได้
(ตอนนี้อาจจะเว้นลูกสาวที่นั่งยิ้มอยู่ในภาพ)

ตอนนี้ยายไม่สบายอีกแล้ว เป็นโรคของคนแก่
ป่วยออดๆ แอดๆ อยู่เป็นระยะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 น่าเสียดายนะครับ ถ้าวิชาและฝีมือต้องหายไปพร้อมกับกาลเวลาและสังขาร

พออ่านแล้วก็ได้อารมณ์ร่วมกับรูปเลยครับ หยี

ทองถักเป็นไงครับ  งง

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
อ้า ไม่รู้จักละสิ กรี๊ดดดดด (ดีใจทำไม)

มันเป็นงานช่างของสกุลช่างทองโบราณครับ
ในเพชรบุรีที่เป็นตำรับช่างโบราณที่มีมาตั้งแต่สมัยอยุธยา
(กรุงอยุธยาซื้อตัวช่างเพชรไปทั้งนั้นเลยนะ)
แบบเดียวกะช่างสลักไม้ ช่างปูนปั้น และช่างอื่นๆ ในช่างสิบหมู่นั่นแหละ
อันนี้เขาจะเอาทองมาหลอมและรีดเป็นเส้นให้เหมือนด้ายหรือเชือก
แล้วก็บรรจงร้อยถักเข้าด้วยกันจนออกมาเป็นเหมือนเชือกถักน่ะ
ดูตัวอย่างก็ของตาลุงคนนั้นที่ถืออยู่ แค่ตัวสร้อยนั่นใช้ทองไม่มากนะ
ลูกสนที่อยู่ตรงหลังคอนั่นก็บาทนึงได้ รวมๆ กันก็สักสองบาทครับ

งานฝีมือสกุลช่างทองตอนนี้หายากมากๆ ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 แถวที่ผมทำงานอยู่ก็มีอาชีพช่างทำเครื่องประดับ ทำทอง อยู่นะครับ
แต่สภาพที่ทำงานเขาจะเหมือนกับบ้านปิดตาย เข้าออกทางเดียว มี
ประตูรั้วสูง เพราะเรื่องของกันการขโมยหรือทุจริตจากช่างทำนี่แหละ
ครับ เห็นเขาบ่นเหมือนกันว่า เดี๋ยวนี้หาลูกมือฝีมือดีๆ นิสัยดีๆยาก

ความรู้  :หิว:

พี่ัจันท์ก็เหมือนกัน พวกค้าพลอยก็แบบนี้

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
อาทิตย์ก่อนเจ้าเก้อโทรเข้ามาหา เพื่อคุยเรื่องทำรายการ
เลยแวะไปเจอกันที่ตลาดคลองสวนร้อยปี ระหว่างหลงก็เลยเก็บภาพไว้

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เจ้าเหมี๋ยวน้อย กรี๊ดดดดด  น่าจะตัวเดียวที่ผมเจอรึเปล่าครับ ลันล้า

ไม่ใช่หรอกอู๋ ตัวนั้นผมกินไปแล้ว  :หิว:
ถ่ายรูปขาวดำนี่ ยากแฮะ ไม่รู้จะทำยังไงให้มันขลัง

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 ... 43