หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: font มีกี่ประเภท?  (อ่าน 6612 ครั้ง)
คำถามดูงี่เง่าหน่อย ๆ นะคะ แต่ไม่รู้จริง ๆ ค่ะ... ฮือๆ~

เห็นมี true type/unicode และอื่นๆ นอกจากนี้ยังอีกมั้ยคะ?..................
และแต่ละประเภทแตกต่างกันยังไง? ใช้กับโปรแกรมอะไร ?..................

ทำไม font ไทยธรรมดา ถึงไม่สามารถใช้กับ photoshop/illustrator ได้ล่ะคะ?.................
แล้วแบบไหนเหมาะกับ โปรแกรมเหล่านี้คะ (windows xp)?................

เวลาทำฟอนต์เองเลือกแบบไหนง่ายสุดๆ คะ?.....................

เห็นมี template f0nt ไทยให้ แล้วมันใช้ได้กะ f0nt อังกฤษไหมคะ?.........................

** ปาดเหงื่อ**
(ถามซะเยอะเชียว)

พอดีต้องการทราบเพราะอยากจะลองทำฟอนต์ด้วยตัวเองดู (เป็น f0nt เฉพาะภาษาอังกฤษ ลายมือคนรู้จัก ไม่เหมือนใครอ่ะค่ะ เลยต้องทำเอง)  แต่บังเอิ้นน ไม่รู้เรื่องฟอนต์อะไรกะเค้าเลย ง่ะ ลองหาบทความใน f0nticles แล้วไม่ได้มีอธิบายไว้อ่ะค่า

ขอความกรุณาด้วยค่า.. กรี๊ดดดดด
จากคนขาจร
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=6612.0
ข้อมูลส่วนหนึ่งครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอบคุณค่า..ขอส่วนอื่นด้วยนะคะ  ลันล้า

ตอนนี้ใช้ photoshop & illustrator cs2 ทั้งคู่ และอยากทำแค่ f0nt ภาษาอังกฤษ
 นั่นหมายความว่า สามารถทำ f0nt ที่เข้ารหัสแบบไหนก็ได้ แต่ถ้าเผื่ออยากทำภาษาไทยเพิ่ม ควรทำเป็นแบบที่เข้ารหัสไว้ 2 ส่วนเลยใช่ไหมคะ
ถ้าทำแค่ตัวภาษาอังกฤษ แบบไหนก็ได้ครับใช้ได้ชัวร์ ๆ ทุกโปรแกรม...  ฮือๆ~

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
 ไหว้ ยิ้มน่ารัก
ภาษาอังกฤษมันเป็นเจ้าโลกครับ  เกย์ออก
หน้า: [1]