หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวสอบสัมภาษณ์  (อ่าน 21458 ครั้ง)
ตอนสัมภาษณ์นิติ โดนถามว่าที่บ้านมีสัตว์เลี้ยงอะไรด้วยล่ะ  ฮิ้ววว

there are no regrets in life, just lessons . .
นึกออกอีกอย่าง ตอนสอบสัมภาษณ์ออกแบบนิเทศนี่ล่ะ
อาจารย์จะถามรสนิยมส่่วนบุคคลของเราเสียมาก

ชอบงานด้านไหน เช่น กราฟิก การ์ตูน ภาพยนต์ โฆษณา ฯลฯ
ซึ่งเค้าก็ถามอีกว่าทำไมถึงชอบ ตอนนั้นเราบอกว่าชอบหนัง
เค้าเลยถามว่าชอบเรื่องอะไร ผู้กำกับคนไหน ก็เลยตอบโชว์พาวไปเลย  กร๊าก
(แบบ ชอบหนังหว่องกาไวอะไรเทือกนั้น
ตอนนั้นชื่อหว่องกาไวไม่ได้ฮิตอย่างทุกวันนี้น่ะนะ)

โดยรวมๆ คนจะมาเรียนออกแบบ จำเป็นต้องมี"อะไร"ติดตัวมา
ความชอบ รสนิยมส่วนตัวพวกนี้ การรียนด้านอื่นๆอาจถือเป็นงานอดิเรก
แต่ถ้าด้านนี้ถือเป็นปัจจัยหลักที่จะเอามาทำงาน เค้าไม่ได้คาดหวังให้เรา
เรียบร้อยอยู่กับร่องกับรอยมากมายหรอกมั้ง เพราะมีเพื่อนบางคนเรา
ก็ทำหัวหนามสีทอง(นึกถึงซูเปอร์ไซย่า) มาสอบสัมภาษณ์  ยังไม่เห้นเค้าว่าอะไรเลย
แค่มีแอบขำเล็กน้อย

แต่เรานี่หัวเกรียนเรียบกริ๊บเลย  ง่ะ

I ROCK , THEREFORE I AM
เรื่องถามชื่อพ่อแม่
จำได้ว่ามีเพื่อนคนนึงตอนสัมภาษณ์ .... จำชื่อพ่อชื่อแม่ตัวเองไม่ได้
บางคนไม่รู้ว่าพ่อแม่ทำงานที่ไหน  กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

กลับมาจากการสอบสัมภาษณ์แล้วคะ  ยิ้มน่ารัก

เป็นการสัมภาษณ์ที่ดูสบายๆนะ แต่ป่านอ่ะ เครียดไปเอง อำๆอึ้งๆนิดหน่อยตอนแรก

เขาใช้คำถามพื้นๆธรรมดา เผอิญว่า ป่านเป็นคนแรกที่ได้เข้าไปสัมภาษณ์ด้วย (ชื่อแรกสุด)

ไหว้ สาธุ...ขอให้ติดๆ ขอบคุณทุกๆคนมาเลยนะคะ  ปลื้ม (+1) ทุกคน

พนักงานบริษัท.
เพิ่งมาเห็นจู๋นี้ตอนนี้จะว่าไหมนี่

จำได้ว่าตอนสอบเข้านี่ เข้าแบบฮาๆ
ตอนไปสอบสัมภาษณ์ก็ยังไม่ฟันธง 100% เลยว่าจะเรียนคณะนี้ดีไหม
เพราะยังมี ม.6 อีกปีนึงที่เรายังไม่เคยเรียน

ตอนเอนท์ เลือกคณะที่นี่เป็นอันดับที่ 2
(จาก 4 อันดับที่เป็นถาปัดหมดเลย จุฬา ศิลปากร เชียงใหม่ และ MIT)
เขาก็ถามมาว่าทำไมเลือกที่นี่เป็นที่ 2 ล่ะ

"อ้าว ก็กูเลือกตามคะแนนนี่ครับ" - อันนี้แค่คิด
แต่เวลาตอบ ตอบว่าอะไรไม่รู้ แถดิ้นไปเรื่อย
แต่มันก็ทำให้จบมา และเป็นทหารจนทุกวันนี้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมก็อยากตอบจู๋ นี้เหมือนกัน ขอตอบยาวๆหน่อยนะ  ไม่อ่านไม่ว่ากัน  (อิอิ)
 คิดแล้วยังตลกตัวเองไม่หาย  เรื่องการสัมภาษณ์เข้าเรียน ป. ตรี  ปลื้ม

ช่วงนั้น ทำงาน กะกลางคืนที่บางกะปิ ต้องลงมาสอบสัมภาษณ์ ตอน 9 โมง  --- 
 เลือกเรียน cs ไม่ใช่ โฟโต้ช๊อป เต่เป็น computer science

มา ด้วยใจละเหี่ย มาก เพราะ ไม่รุ้ ว่า จะตอบอย่างไร ตอนนั้นยังไม่รุ้จักคอมพิวเตอร์ด้วยซ้ำ
รู้แค่ว่า คอมพิวเตอร์หน้าตามันเหมือน โทรทัศน์ แค่นั้นแหละ ....

เวลาเตรียมตัวของผม คือ ก่อนเข้าห้อง สัมภาษณ์ ไม่กี่นาที   วิธีการเตรียมตัวของผมก็คือ 
อาศัยถามคนอื่นว่าเตรียมตัวอย่างไร ..... แล้วผมก็ถาม เพื่อนคนหนึ่ง เห็นมันใส่แว่นคิดว่ามันคงเก่ง  ฮิ้ววว

จักรี :   สวัสดี !!!  นายเข้าสัมภาษณ์ รึยัง
             เพื่อนแว่น:   ยังครับ
                     จักรี :   แล้วนายคิดว่า เขาจะถามอะไรบ้างวะ
             เพื่อนแว่น:   ก็คงเป็นพวก ว่า รุ้อะไรมาบ้าง เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์มั้ง

คิดในใจ : ซวยแล้วตู !!

จักรี  :  ถ้าเขาถามอย่างนั้นแล้วนายจะตอบอย่างไร
           เพื่อนแว่น : คุณได้คิวที่เท่าไร
                   จักรี  : ร้อยกว่า (จำไม่ได้นานมาแล้ว) 
           เพื่อนแว่น :  อืม  ถ้า เขาถามเราเราก็ตอบว่า เรา สามารถใช้ word ได้ ใช้ excel ได้
                   จักรี  : อืม ๆ ดีๆ ขอให้โชคดีนะ

ผมค่อยๆ เดิน หนี เพื่อนแว่น ออกมาห่าง ๆแล้ว หันไปเจอเพื่อนอีกคน ตัวสูงหน้าตาภูมิฐาน 
แล้วผมก็เข้าไปตีสนิท กับเพื่อนคนนั้น เพื่อจะถาม ว่า word ใช้ทำอะไร excel ใช้ทำอะไร

ได้ความว่า  word ใช้พิมพ์งาน excel ใช้ คำนวนเขียนสูตร 
ท่อง ๆๆๆๆๆๆๆ   ท่องไปท่องมา สลับกันซะงั้น  word เขียนสูตรคำนวน  excel ใช้พิมพ์งาน..... (เหงื่อแตกพลั่ก)

แต่ก็รู้ตัวนะว่า ตัวเองอาจจะท่องผิดแน่ๆเพราะมัน ดู ทะแม่งๆ   
เวลา เข้าห้องสัมภาษณ์ก็ใกล้เข้ามาทุกทีๆ จนวินาทีสุดท้ายก่อนเข้าห้องสอบ จึงตัดสินใจ
เป็นตัวของตัวเองดีกว่า ปลอบใจตัวเอง ว่า แค่ราชภัฎ เข้าไม่ได้ก็ไม่เห้นเป็นไรเลยนี่นา ......

ผลสุดท้าย  อาจารย์ที่สัมภาษณ์ ผม ถามว่า    รุ้อะไรเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์บ้าง...

ผมตอบ ด้วย สีหน้าของผู้ชนะ  ที่เดาถูกว่า อาจารย์ต้องถามอย่างนั้นแน่ๆ
(ที่จริงไม่ได้เดาแต่ถามเพื่อนแว่น  กร๊าก)         
ผมตอบอย่างมั่นใจด้วยคำตอบที่เตรียมไว้ในใจแล้ว ว่า    "ไม่รู้อะไรเลยครับ"    ฮิ้ววว   
อาจารย์ผู้สัมภาษณ์ ทำหน้า งง แล้วถามผมต่อว่า  "อ้าว แล้วอย่างนี้ทำไมถึงเลือกเรียน คอมละ"
ผมตอบคำถามที่สองเพื่อย้ำความโง่ของผมเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ไปว่า  "ก็ผมไม่รู้นี่ครับ เลยอยากเรียนให้รู้   ฮิ้ววว"   
 พอสิ้นประโยคผมก็รอลุ้นว่าอาจารย์ท่านนั้นจะโกรธ ผม รึป่าว  .....
แต่  อาจารย์ กลับ ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ เลย  ทำให้ผมรุ้ทันที เลยว่า ผมชนะใจอาจารย์คนนั้นแล้ว    กร๊าก กร๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2007, 03:34 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 (แจ๋ว แจ๋ว)

เป็นตัวเองดีที่สุด

จนในที่สุดก็เรียนจบประมงจนได้ใช่ไหมครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จบมามีคน บอกว่า 

แค่ราชภัฎ เดินข้ามถนนรถไม่ชนตายก็จบ ได้ แล้ว   

เอือม

ผมเลยเถียง ไปเลยว่า  ถึงจะโดนรถชน ก็จบได้โว้ยยย...... โวย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 2 [3]