หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่อนฟอนต์ไทยก่ะเกมนอกคับ  (อ่าน 3231 ครั้ง)

เกมที่มีปัญหาคือเกมที่ชื่อว่า Goonzu online Ver.Eng ครับ
เป็นเกมออนไลท์ Server อินเตอร์ครับ
คือเกมนี้ผมสามารถเล่นกับคอมที่เป็นวิน xp ได้ปกติครับ

หลังจากที่ผมเล่นจนติด ไม่หายมัน
กลับบ้านเลยเอาเกมมาลงที่บ้านด้วย

แต่พอผมเอาเกมนี้มาเล่นในวินมี มันอ่านภาษาไทยไม่ออกอ่ะะคับ
ผมลองคุยกับคนไทยที่เล่นเกมนี้ โดยผมจะลองพิมพ์ไทยให้เค้าดูครับ
ปรากฏว่าเครื่องของเค้าสามารถมองเห็นภาษาไทยได้ปกติจากที่ผมพิมพ์
แต่ที่เครื่องของผมกลับแสดงเป็นภาษาต่างดาวแทนครับ
ผมเลยลองให้เค้าพิมพ์ไทยกลับมาก็เป็นภาษาต่างดาวเหหมือนกันครับ

เครื่องนี้ใช้ระบบ Windows ME อ่ะครับ
มีแต่โปรแกรมประจำเครื่องปกติไม่ได้ลงอะไรเลย (เพราะเป็นคอมเก่า)
แต่ลงโปรแกรม Thai firefox Community Edition 1.5.0.3 ด้วยอ่ะครับ
(มีปัญเกี่ยวกับขนาดของตัวอักษรบ้างครั้งตัวอักษรไม่เท่ากันครับ)

เล่่นเวบ ใช้โปรแกรมออฟฟิต กู้สามารถที่จะใช้ฟอนต์ได้ปกติ แสดงผลปกติอ่ะคับ

เลยมีคำถามว่า
1.มันเกี่ยวกับโปรแกรม Thai firefox Community Edition หรือป่าวครับ
2.หรือมันไปแก้ฟอนต์อะไรในเครื่องหรือป่าวครับ
3.ผมลองหาฟอนต์มาตรฐานของ windoes me มาลงใหม่ หาไม่เจออ่ะครับ หาได้ที่ใหน เผื่อลองลงทับจะหาย
(ผมเจอแต่รายชื่อของฟอนต์แต่ไม่เจอที่ให้โหลด ขอของ win เวอร์ชั่นอื่นด้วยก็ดีครับ)
4.มีวิธีแก้อะไรบ้างอย่างไรบ้างอ่ะครับ
5.ถ้าเอาฟอนต์มาตรฐานของ win xp มาลงใน win me จะมีปัญหาหรือป่าวครับ
6.ระบบ setup ของ win me ไม่เห็นมีให้ลงฟอนต์สำหรับเอเชียแบบ win xp เลย ต้องลงแบบ install new font อย่างเดียวเลยหรือคับ

ผมขอรบกวนแค่นี้อ่ะคับ ช่วยตอบคำถามให้ทีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคนครับ
มันเป็นเรื่องของมาตรฐานการแสดงผลของฟอนต์ครับ
อาการเท่าที่เล่ามานี่ไม่แน่ใจว่าจะเกิดจาก Firefox หรือ WinMe กันแน่
ยังไงก็คงต้องไปลองเทสต์จากเครื่องอื่นที่ใช้ ฟฟ และ WinXP ดู
หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนมาใช้ IE ดู

ถ้าปัญหาเรื่องการแสดงผลตัวอักษรสามารถแก้ได้ด้วยการทดลองข้อไหนก็ลองแจ้งมานะครับ จะได้คลำต่อให้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมลองใช้ IE ฟอนต์ก็สามารถที่จะแสดงผลได้ตามปกติครับ
ใช้โปรแกรม office ก็สามารถแสดงได้ปกติเหมือนกันครับ

มีบางโปรแกรมเก่าๆ ที่แสดงผลไม่ได้
(คิดว่าเป็นที่โปรแกรมไม่สนับสนุนมากกว่า)

แต่เกมออนไลท์ที่บอกนั้น
เครื่องอื่นสามารถแสดงผลได้ปกติคับ
แต่เครื่องผมกลับเป็นภาษาต่างดาว
ตอนนี้เลยสงสัยว่าเป็นเพราะไม่ได้ลงฟอนต์เอเชียหรือป่าวอ่ะคับ
เพราะเป็นเกมนอกเลยจะต้องใช้ฟอนต์นอก อย่างนั้นหรือก็ไม่รู้อ่ะคับ

ยังหาฟอนต์เอเชียมาลองไม่ได้เลย
เลยยังไม่รู้ว่าเป็นที่ตรงนี้หรือป่าวอ่ะครับ
ถ้า IE แสดงผลได้ปกติ (หมายความว่าอ่านออก มีภาษาไทย)
ก็คงเป็นเรื่องของหมาย่างมั้งครับ
ลองเข้าไปเซ็ตรูปแบบการแสดงผลในหมวด Options > Content
แล้วเข้าไปเลือกปรับแต่งฟอนต์แบบ Advanced
แล้วมองหาภาษาไทย - อังกฤษ - ภาษาอื่นๆ ให้เป็น Tahoma (WinMe มันมีหรือเปล่าจำไม่ได้)
หรือไม่ก็ฟอนต์ที่น่าจะแสดงผลได้น่ะครับ ถ้าได้ก็ได้ ถ้าไม่ได้ก็ลง XP จบปัญหาแน่ๆ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ยิ้มน่ารัก ขอบคุณ คุณ iannnnn  ที่ช่วยแก้ปัญหาครับนะครับ

ตอนนี้คอมอันนี้ไม่เอามาเล่นเกมแล้วอ่ะคับ
ในเมื่อโปรแกรมอื่นสามารถแสดงฟอนต์ได้ปกติก็เอาแล้วอ่ะครับ

คอมมันเก่าไม่กล้าไปยุ่งกับมันมากอ่ะ
กลัวมันงอน ไม่ยอมทำงานอ่ะคับ
.............................................
ตอนนี้เลยใช้คอมตัวอื่นเล่นอ่ะ อันนั้นไว้พิมพ์งานก่ะทำงนก็พอคับ

ขอบคุณคับ
หน้า: [1]