หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: How to use NaipolTemplate4  (อ่าน 39362 ครั้ง)
เผื่อใครจะเอาไปลองอัพเดท font ตัวเองนะครับ ตัวนี้หลัก ๆ ก็คือแก้ปัญหาบนแมค os x ที่ใช้บนโปรแกรมที่ไม่ได้ซัพพอร์ต unicode อย่าง Illus 10 + TSP แล้วเวลาพิมพ์ไม่ตรง ซึ่งปกติ Illus 10 กับพวก CS ที่ออกมาใหม่ ๆ จะไม่สามารถใช้ฟอนท์ตัวเดียวกันได้นะครับ

สำหรับเวอรชั่นนี้ต้องใช้ fc แปลงอีกทีนะครับ คือจะทำฟอนท์ด้วยโปรแกรมอะไรก็แล้วแต่ เมื่อเสร็จแล้วให้ใช้ FC ก๊อปตัวฟอนท์ของเรามาลงที่ตัว Template4 อีกที แล้วก็แก้ไขพวก info ต่าง ๆ เพราะว่าเจนด้วย FL โค้ดฝั่งแมคมันจะเปลี่ยน เดี๋ยวถ้ามีวิธีหรือทำได้บน FL จะมาบอกอีกทียังไงก็ใช้วิธีนี้ไปก่อนละกันครับ  ฮือๆ~

ดูวิธีใช้ FC กับตัวเทมเพลตได้ ที่นี่ครับ

ถ้าในกรณีที่เราไม่ต้องการให้ซัพพอร์ตโปรแกรมรุ่นเก่าอย่าง Illus 10 บนแมค ก็สามารถใช้ FL เจนแล้วจบเลยก็ได้ กรณีนี้ฝั่งวินโดส์จะใช้ได้ทุกโปรแกรม แต่บนฝั่งแมคจะใช้ได้เฉพาะโปรแกรมที่ซัพพอร์ตฟอนท์ unicode เท่านั้นซึ่งตัวใหม่ ๆ ก็ล้วนใช้ unicode กันเกือบหมดแล้ว ก็ลองเลือกเอาตามความถนัดครับ

ในกรณีที่ต้องการจัด kerning ก็จัดบน FC ได้นะครับ โดยไปที่ Format>Kerning...แล้วกดที่ New.. จับคู่แล้วก็ปรับได้เลย ใช้ไม่ยากครับ

===============================================

ี้อัพเดทเป็นเวอร์ชั่น 4.002

- ตัดสคริปท์ไทยออก เนื่องจากมีปัญหากับ Flash
- แก้ไข ot script พิมพ์ า+ฯ แล้ว ฯ หาย
- แก้ไข ot script พิมพ์ ป+ไม้เอก..โท..+ไม้หันอากาศ แล้วไม้เอก..โท..ไม่หลบ

===============================================

พบข้อผิดพลาดแจ้งด้วยนะก๊าบ  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2007, 10:31 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ฮิ้ววว

(ตัวนั้นยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยครับ  ฮี่...)
(ฮ่วย เพิ่งใช้ freedom แปลงไปตะกี๊นี้)
freedom ก็ได้เหมือนกันครับ  ฮิ้ววว แต่ตัว freedom รู้สึก local จะหลายภาษาครับ ยกเว้นภาษาไทยยังไ่ม่กล้าใส่  (อิอิ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
โวย

ไม่ใส่ภาษาไทย  โวย
ใส่ทีหลังได้ครับ ใช้ FC ไป Format>Naming ตรง language แล้วกด Add เอา แล้วก็พิมพ์ไทยใส่เลย พวกชื่ออะไรพวกนี้

อย่างในเวิร์ดมันจะขึ้นชื่อเป็นไทยให้ครับ  ฮือๆ~

NP Freedom
อ๋อ หมายถึงชื่อที่เปลี่ยนตามแบบของเฮียทัชชี่น่ะหรือครับ
ไอ้เราก็ตกใจนึกว่าไม่มีภาษาไทย  กร๊าก

อ้อ สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้าด้วยครับ  กร๊าก
นั่นแหละ ๆ  (อิอิ)

แทงยู  ปลื้ม

NP Freedom
สสวก ด้วยค่า
เผื่อไม่เจอ ปลื้ม

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขอบคุณครับ

นี่แปลว่าถ้าผมไม่สนว่าใครจะใช้อีรัตน์ 10 ในแมค ก็ใช้ตัวเทมเพลต4 ได้เลยใช่ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ

นี่แปลว่าถ้าผมไม่สนว่าใครจะใช้อีรัตน์ 10 ในแมค ก็ใช้ตัวเทมเพลต4 ได้เลยใช่ไหมครับ

แม่นแล้วครับ ถ้าจบด้วย FL ก็จะเป็นแบบนั้น ก็จะเหมือนตัวเทมเพลตตัวที่ผ่าน ๆ มา เดี๋ยวจะมีวิธีแก้ด้วย FC อีกทีแต่คิดว่าใช้ FC แปลงเอาเลยจะง่ายกว่า

แต่ตัวนี้พิเศษก็คือ มีการเพิ่มสคริปท์ไทยด้วย เพื่อที่ว่าใช้บนโปรแกรมออฟฟิศอย่างเวิร์ดให้ใช้ ot ของ font ได้ด้วย ลองทดสอบดูนะครับอย่างพิมพ์คำว่า "นาฬิกา" "ฤาษี" พวกนี้จะเห็น

เด๊่ยวจะเขียนวิธีเพิ่มสคริปท์ไทยบน FL ให้อีกที เผื่อใครจะเอาไปใส่บน font  ตัวเอง ใส่ไม่ยากแต่ถ้าใส่ไม่ถูกจะทำให้บน app ของ adobe ไม่สามารถเรียกใช้ได้ วรรณยุกต์จะลอยประมาณนั้น ... ฮิ้ววว

NP Freedom
แต่ถ้าใส่ไม่ถูกจะทำให้บน app ของ adobe ไม่สามารถเรียกใช้ได้ วรรณยุกต์จะลอยประมาณนั้น ... ฮิ้ววว
ฮือๆ~
เพิ่งเจอปัญหา  ฮือๆ~

Template v.4 หรือ font ที่มี script thai มีปัญหากับ flash

ทางแก้อาจจะต้องลบ สคริปท์ไทยออก

อันนี้ font ชื่อ DokChampa เป็น font ของ Vista ซึ่งมี script thai เหมือนกับตัว Template v.4 พิมพ์พวก สระ วรรณยุกต์แล้วจะห่างเหมือนกัน เลยอนุมานเอาว่าน่าจะเกิดจาก script thai ผมทดลองบน Flash MX 2004 ไม่รู้เวอร์ชั่นอื่นเป็นหรือเปล่าใครช่วยทดสอบดูหน่อยนะครับ  ไหว้

NP Freedom
เหมือนผมเคยประสบปัญหาแบบนี้กับฟอนต์ที่ชื่อ Garuda นี่แหละครับ  ง่ะ
ดีนะเนี่ยตูยังไม่เอาไปปล่อยในหน้าแรก หน้าแตก
(จริงๆ แล้วขี้เกียจ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยังไงก็ช่วยทดสอบกันหน่อยนะครับ  ฮือๆ~

ดีนะที่ตัว V.4 ตัวแรก กับ ตัว NP Freedom ไม่ได้ใส่ script thai เลยรอดตัวไป  ฮิ้ววว

ตัวนี้เป็น V.4.001 เป็นตัวที่ใส่ script thai จะมีปัญหากับ flash เท่าที่ได้ทดสอบ font ไทย ที่มากับ windows vista อย่าง Angsana พวกนี้มีปัญหากับ flash เหมือนกันหมดเลย เลยไม่แน่ใจว่าต้องแก้ที่ font หรือมันเป็น bug ของโปรแกรม

แต่เอาแบบไม่มีปัญหาดีกว่า เดี๋ยวจะตัด script thai ออกในเร็ววัน  ฮือๆ~

NP Freedom
หน้า: [1]