หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: MADD Awards 2007 By ธนชาต  (อ่าน 7137 ครั้ง)
 ขอเชิญชวนนิสิต นักศึกษาจากสถาบันอุดม
ศึกษาทั่วประเทศ ส่งผลงานเข้าร่วมประกวด
ชิงทุนการศึกษากว่า 100,000 บาทเพื่อค้นหา
สุดยอดนักโฆษณาหน้าใหม่ไอเดียเด็ดเข้า สู่วงการ
วิชาชีพและเพื่อเป็นการเผยแพร่ชื่อเสียงให้เป็นที่
ประจักษ์ต่อสาธารณชนโดยการเข้าร่วมประกวด
แคมเปญโฆษณา MADD AWARDS 2007
เผื่อใครสนใจ :08:จะละโว้ไหมเนี่ย
http://buca.bu.ac.th/madd/maddawards2007.html

เลยวัยมา 5เดือนแล้วครับ น้องแดน  หน้ามึน

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ส่งผลงานในระยะเวลาที่กำหนดเท่านนั้ นอกเหนอื จากน้จี ะไมไ่ ดร้ บั การพจิ ารณาในทกุ กรณ ี รวมทั้งการสง่ ทาง
ไปรษณีย ์ จะรับเฉพาะผลงานที่มาถึงก่อนเวลา 17.00 น. ของวันที่ 12 มกราคม 2550 เท่านนั้ ไมไ่ ดย้ ดึ ตามวนั ที่
ประทับตรา :07:พี่บีมทำเอาผมใจหายวูบ

วัยครับไม่ใช่ วัน   ถึงทำก็ไม่ทันหรอก น้องแดน 

เวลา แค่ไม่ถึง 15 วัน จะให้คิดงาน ครีเอทีฟพร้อมโปรดั๊กชั่น   หน้ามึน

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เหมือนแทคท์อวอร์ดเมื่อก่อนใช่ไหมครับ
(หมาถึงจูเนียร์แทคท์) 15 วันถมถืดไป ถ้าไำม่ติดเรียนน่ะนะ
เคยได้รางวัลจูเนียร์แทคท์ ได้ที่ 3 ก็ทำแค่อาทิตย์เดียวเองนะ

I ROCK , THEREFORE I AM
พี่เก้อเคยส่งงานb.a.dไหมครับ :25:ส่วนมากเขาจัดประกวดช่วงเดือนอะไรหรอครับ

ไม่ชอบโฆษณา โฆษณาคือช่วงเวลาคั่นความสุข ไม่เคยคิดทำมาหากินทางนี้555 ไหว้

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
5555 แต่ตูชอบดู

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วแต่ปีนี่ครับ จำไม่ได้เหมือนกัน น่าจะสักช่วงมิถุนามั้งนะ
เคยส่ง แต่ไม่เข้ารอบ  กร๊าก แต่ปีนั้นเพื่อนได้ชนะเลิศนะ
มันทำหลังจากจบมาหมาดๆ (จบมาปีแรกส่งได้นะ) ได้ชนะเลิศแบดอะวอร์ด
รางวัลสุดยอดที่สุดของวงการโฆษณาไทยแบบนี้นี่ ไม่ธรมดานะ เครดิตสุดยอด

ตอนนี้จบมา 2 ปี มันยังนอนเล่นอยู่บ้านอยู่เลย
แล้วรางวัลไม่มีตังให้สักบาทด้วย  กร๊าก

:33:ได้ไปฝึกงานก็คุ้มเกินคุ้มแล้วครับกะจะทำส่งตั้งแต่ปี1ยันปี4เลย

ก็คุ้มนะ ได้ประสบการณ์ ฝึกฝีมือ ได้คอนเน็คชั่นผู้คนในวงการ
ได้อะไรตั้งเยอะแยะขนาดนั้น จนเพื่อนเรามันคงบรรลุแล้ว
เลยมานอนเล่นอยู่บ้านเฉยๆ งานการไม่ยอมทำ แนวจริงๆ  ง่ะ

คุยเรื่องโฆษณา คือผมมีอะไรสงสัยนิดหน่อย

คือรายการมันก็มีโฆษณาอยู่แล้ว แล้วทำไมก่อนเข้ารายการยังมีป้ายสนับสนุนโดยโผล่มาประกาศเป็นตับ
ผมรู้สึกว่าถูกเอาเปรียบมาตลอด แล้วผมจะต่อสู้อย่างไรในเรื่องนี้ ให้มันเอาไอ้สนับสนุนโดยนี่ออกไป
นี่ผมซีเรียสกับมันมากนะเนี่ย เอาเปรียบผู้บริโภคมาก

แหมว่าไปนั่น

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
 :08:ถ้าก่อนเข้ารายการไม่มีป้ายสนับสนุนรายการเขาจะอยู่ยังไงอะพี่ป้ายพวกนั้นเงินทั้งนั้น

ก็บอกว่ามันมีหนังโฆษณาช่วงนึงแล้วไง แค่นั้นยังไม่พอกินกันอีกเหรอ

รายได้เค้าน่ะ โฆษณา ที่ออกๆกันตอนพักโฆษณา
รายได้แบ่งกันหลายรูปแบบ แต่หลักๆคือ ผู้ผลิต กับ สถานีแบ่งกันคนละครึ่ง
เช่น รายการทั่วๆไป 45 นาที โฆษณา 15 นาที ผู้ผลิตเอาไปขาย 7 นาทีครึ่ง
(คือไปเร่ขายกับผลิตภัณฑ์เจ้าต่างๆตามใจชอบ เป็นหน้าที่ของมาร์เก็ตติ้ง)
อีก 7 นาทีครึ่งสถานีขาย แต่ก็แล้วแต่โมเด็ลที่ตกลงกัน ที่เหมือนกันคือแบ่งกันคนละครึ่ง

พอในเนื้อรายการเนี้ย คือรายได้ของผู้ผลิตเต็มๆ จึงต้องโหมขายของเสียขนาดนั้น

อย่างไอ้พวกสกู้ป ที่ทำเหมือนเป็นเกม หรือมีดารามาบอกว่าใช้ผลิตภัณฑ์อันนั้นอันนี้นี่
ก็เป็นวิธีการจะโฆษณาแบบแอบๆ เพราะโฆษณาจริงๆ มีตอนพักโฆษณาแล้ว
ถ้าโฆษณาในเนื้อรายการอีก ผิดกฎหมาย จึงต้องลงเอยด้วยป้าย สกู้ปเต็มจออย่างที่เห็น  ง่ะ

พอหรือไม่พอนี่ ถ้าทางใดจะสามารถทำเงินมากที่สุดจากทรัพยากร(คือเวลา)ที่มีอยู่
ก็เชื่อว่าเค้าต้องทำ จะทำเนียน หรือสร้างสรรค์ หรือน่าเกลียดแค่ไหน ก็ตามด่ากันต่อไปครับพี่น้อง

หน้า: [1] 2