หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: มาตั้งชื่ออินเตอร์กันเถอะ  (อ่าน 35976 ครั้ง)
ถามน้องเฉินหลิง

คำว่า "ตั้ง" เขียนยังไงครับ

หรือ ชื่อจีนที่ เกี่ยว กับ แสงสว่างอะไรก็ได้   กรี๊ดดดดด

ขอบคุณครับ

กินรอบวง
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=4531.0

(อิอิ)

ยิ้มน่ารัก ชื่อตัวเองค่ะ (หาจนอ้วก)
http://zhongwen.com/       
แนะนำเว็บนี้อีกเว็บ  ยิ้มน่ารัก มีศัพท์เกี่ยวกับฤดูและอื่นๆ อีกมาก มีแผนผังของตัวอักษรจีนด้วย

แอบอ้างมา

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
明หมิง แปลว่า แสงสว่าง
มาจาก 月日 sun+moon

ตั้ง อันไหนคะ ที่เป็น แซ่ รึเปล่าคะ
เห็นโพสต์ข้างบนแล้วนึกได้
พี่เดือนก็มีชื่อจีนตัวนึงว่าหมิง ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธ.ค. 2006, 21:49 น. โดย MoonShine » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

ตั้ง อันไหนคะ ที่เป็น แซ่ รึเปล่าคะ

หมิง  กรี๊ดดดดด นามสกุลผม  นะนะ

Today you , Tomorrow me.

ขอบคุณครับ  +2 ให้เลย  ชม. หน้า จะบวกให้ อีก1

ตั้งที่เป็นแซ่แหละครับ

กินรอบวง
陳 อ่านว่า เฉิน
เราแซ่เดียวกัน หุหุ
陳 อ่านว่า เฉิน
เราแซ่เดียวกัน หุหุ

เอ่อ...เปล่าครับ....     ขอโทษที่ให้เข้าใจผิด   ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ผมแซ่แต้ครับ   แต่อยากรู้ ภาษาจีนที่อ่านว่า"ตั้ง" หนะครับ

กินรอบวง
กลายเป็นจู๋ชื่อจีนแล้ว  คริคริ
แล้ว  "ตั้ง"  ผมล่ะ 

กินรอบวง
ผมตั้งเหรอ แบบพี่เก้อน่ะนะ กรี๊ดดดดด

..พอเถอะ รู้แล้วว่าไม่ฮา เอือม

เอาเป็นว่า ขอถามว่าชื่อภาษาอื่นๆ จีนสามารถสะกดได้มั้ยคะ (แบบภาษาคาราโอเกะ)

พี่ Oh Yeah  คริคริ

ไหว้

ก็ เฟิร์น เนี่ยหล่ะ  ยิ้มน่ารัก

Las Noches Rubicundior
เอาเป็นว่า ขอถามว่าชื่อภาษาอื่นๆ จีนสามารถสะกดได้มั้ยคะ (แบบภาษาคาราโอเกะ)

เรียกว่า พินอิน ครับ
ชื่อ Sam ครับ

เรียนวันแรก อาจารย์เรียกชื่อไม่ถูก

Umm สำ
no no ซาม
ทราม
สำ
หำ
#$%^

สุดท้ายก็ Sam
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9