หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...CountDown ไฟแดง?  (อ่าน 27091 ครั้ง)
   เอ่อ...ทุกท่านคงเคยเห็นป้ายไฟตัวเลขอิเล็กทรอนิกส์ ที่ติดอยู่ใกล้ๆกับสัญญาณไฟแดงกันมาบ้างแล้วนะ

ครับ ที่มันจะแสดงเวลาของสัญญาณไฟว่าเหลืออีกกี่วินาทีจะไฟเขียว เหลือง หรือแดง ท่านคิดว่ามันมี

ประโยชน์หรือไม่ครับ เพราะอะไร

สำหรับผมแล้วผมคิดว่ามันมีประโยชน์กัับคนข้ามถนนมากเลยครับ แต่สำหรับคนขับรถผมว่า่มี

ประโยชน์น้อยมากในเรื่องของการลดอุบัติเหตุ เพราะสังเกตจากการใช้ความเร็วที่สูงขึ้นบริเวณแยกไฟแดง

หลังจากติดป้ายไฟครับ ทำให้คนขับแอบลักไก่ผ่าไฟแดงแบบฉิวเฉียดอยู่บ่อยๆด้วยครับเวลาที่เจ้าหน้าที่จราจร

ไม่อยู่

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
แถวบ้านผมไม่มีครับ
มีแต่ที่สกลฯ
ชิ

เวลาติดไฟแดงจะได้มีอะไรทำไงครับ
นั่งนับ
(เย่ คนแรก)
สำหรับคนขับรถ เวลารถติดๆ นี่ถือเป็นประโยชน์มหาศาลเลยครับ
แยกไหนถ้าไม่มีจะสังเกตได้ว่ามีบางคันจอดแล้วเบิ้ลเครื่องเปล่าๆ รอความหวังกันเยอะ
แต่พอเห็นเลยว่าโอเค อีกครึ่งนาทีค่อยออกตัวพร้อมกัน ก็จะไม่ทำอะไรให้เปลืองน้ำมันเล่น
ซึ่งตุ๊กๆ หรือแท็กซี่หลายคันที่พอติดไฟแดงจะดับเครื่องไว้คงเห็นประโยชน์มากๆ เลย
มันช่วยชาติได้จริงๆ นะ

นี่ถือเป็นสิ่งประดิษฐ์ของคนไทยสุดเจ๋งอีกชิ้นนึงในรอบสิบปีเลย
(รองจากถุงเป๊ปซี่พลาสติกที่มีหูหิ้วน่ะ)

ป.ล.อีกอย่างที่เห็นประโยชน์คือป้ายจราจรอัจฉริยะของอภิรักษ์โกษะโยธิน
       (เวลาเรียกชื่อต้องเรียกเต็มๆ รัวๆ .. อร่อยปากมากเลย)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
   เอ่อ...ทุกท่านคงเคยเห็นป้ายไฟตัวเลขอิเล็กทรอนิกส์ ที่ติดอยู่ใกล้ๆกับสัญญาณไฟแดงกันมาบ้างแล้วนะ

ครับ ที่มันจะแสดงเวลาของสัญญาณไฟว่าเหลืออีกกี่วินาทีจะไฟเขียว เหลือง หรือแดง ท่านคิดว่ามันมี

ประโยชน์หรือไม่ครับ เพราะอะไร

สำหรับผมแล้วผมคิดว่ามันมีประโยชน์กัับคนข้ามถนนมากเลยครับ แต่สำหรับคนขับรถผมว่า่มี

ประโยชน์น้อยมากในเรื่องของการลดอุบัติเหตุ เพราะสังเกตจากการใช้ความเร็วที่สูงขึ้นบริเวณแยกไฟแดง

หลังจากติดป้ายไฟครับ ทำให้คนขับแอบลักไก่ผ่าไฟแดงแบบฉิวเฉียดอยู่บ่อยๆด้วยครับเวลาที่เจ้าหน้าที่จราจร

ไม่อยู่

ผมชอบครับ ไม่ต้องเสียวเวลาขับรถผ่านแยกว่า
มันจะแดงตรงเราหรือเปล่า ผมเคยโดนตัด 40 แต้ม
เพราะมันเหลืองแล้วแดงตรงผม ที่รถชะลอกลางแยกพอดี

แต่เวลาการจราจรคับคั่งจริงๆ บางแยกไม่เปิดใช้ครับ

เออ ที่สกลมีแทบทุกแยกเลย
ทั้งๆที่บางแยกมันติดแค่ยี่สิบวิ
กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
มันก็ดีรออย่างมีเป้าหมาย ถ้ามันขึ้น 999 ก็ดับเครื่องรอได้เลย กร๊าก
เวลารถติดมากๆ ถ้าไม่มีเวลาเลยเหมือนบางแยก สำหรับคนขับรถมันจะเหมือนรอไปเรื่อยๆ ไม่มีจุดหมาย ยิ่งนานก็ยิ่งหงุดหงิด แล้วก็จะคิดไปเองว่าตำรวจเปิดฝั่งนั้นนานกว่าเรา ปล่อยเราติดนานเกินไป เสร็จแล้วพอได้ไปก็มีอารมณ์รีบกันเต็มที่ หงุดหงิดนะที่ต้องรอนาน
แต่มีเวลาให้ดู อย่างน้อยคนที่รอก็มีเป้าหมาย ว่ารอกี่นาทีจะได้ไป ได้เห็นกันชัดๆ ว่าฝั่งไหนเปิดไฟนานเท่าไหร่
มีไว้ก็ดีครับ จะได้รู้เวลาก่อนจะเคลื่อนรถออกจากที่ตั้ง
แต่เวลาที่ตั้ง แยกเดียวกัน แต่ละฝั่งไม่ค่อยเท่ากัน
บางทีฝั่งเราแดง 120 วินาที แต่ฝั่งตรงข้ามแค่ 60
อิจฉาเท่านั้นล่ะ  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
  ตั้งแต่มาอยู่ กทม นี่ ไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของมันเท่าไหร่นะ  เพราะไม่ค่อยได้ขับรถเอง แบบว่ามีคนขับรถให้ตลอดนะ เลยไม่ค่อยได้สังเกตเท่าไหร่ ฮิ้ววว

แต่ตอนอยู่บ้านที่สงขลา รู้สึกชอบนะ เพราะมันทำให้ตัดสินใจง่าย ว่า ทัน หรือไม่ทัน
ถ้าเห็นมาแต่ไกลๆว่าไม่ทันชัวร์ๆ ก็ใส่เกียว่าง ดับเครื่อง ไหลมาเลย สนุกดี ลันล้า
แถมตอนรอไฟแดง ก็รออย่างมีจุดมุ่งหมาย ลดความเครียดไปได้ส่วนหนึ่ง

ปล. ขับรถกลางคืน ไม่เคยเชื่อถือสัญญานไฟ เชื่อตาตัวเองดีที่สุด (ฝ่าไฟแดงกันเยอะมาก )
แบบทางตูไฟเขียว ไม่กล้าขับเร็วๆผ่านไป เพราะอีกทางมันมาเร็วกว่า  อี๋~

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
มีประโยชน์สำหรับคนข้ามถนนด้วยนะ
เวลาเลขใกล้ๆจะไฟแดง จะได้กะจังหวะว่า
จะวิ่งหรือจะเดินข้ามถนนได้

แต่บางคนก็โชว์เปรี้ยว เหลืออีกสี่วิก็วิ่งข้ามไป
 สรุป

ยืนคนเดียวบนเกาะกลางถนน

สม  คริคริ
มันก็มีประโยชน์นะ เจ้าของกระทู้ทำไมความคิด ตรงข้ามกับสูง อย่างงั้นล่ะ

ถ้าฝั่งเรา ไฟแดงปุ๊บ อีกฝั่งยังไม่เขียวทันทีซักหน่อยนี่ครับ ยังคงแดงไปอีกซักสองสามวินาที

เค้าทำไว้เผื่อพวกที่แอบลักไก่แล้ว

ถ้าแยกไหนไม่มีนะ  มันจะรู้สึกเซงมากเรย
พูดกันดีๆ ก็ได้ครับคุณ chaiwut
สังคมเว็บนี้ไม่เหมือนที่ที่คุณเคยมานะครับที่ต้องด่าก่อนแสดงความคิดเห็น

ขอเตือนครั้งสุดท้ายครับ (-4)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ที่บ้านผมนี่เอาไว้แข่งรถ ครับ
ได้อารมณ์สนามแข่งมากก  ฮิ้ววว

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
กิ้วชอบนะไว้นับเล่นเวลา  นั่งว่างๆในรถ ไม่มีอะไรทำ   

อันโตนิโอกะเมโระ ~~

ประโยชน์ของไฟแดงนับลงก็พูดกันไปแล้ว

ทีนี้ช่วยกันหาประโยชน์ของไฟแดงนับขึ้นนอกจากเป็นตัวช่วยฝึกนับเลขของน้อง ๆ หนู ๆ หน่อยครับ

(เคยเจอที่ห้าแยกลาดพร้าวสมัยที่สะพานข้ามแยกยังสร้างไม่เสร็จ มันนับจาก 1 ขึ้นไปถึง 300 กว่า โวย)

งบน้อย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9