หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 602807 ครั้ง)
งานป้าแป้ง  กรี๊ดดดดด ...
แสงเงาสุดยอดเลยอ่ะ  กรี๊ดดดดด

จ้างไอ้แม็ค  ฮิ้ววว

จ้างเต่าแล้วกัน
​โห... ทวี​ ​เกษางาม

สุดยอดครับ
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นว่าสีน้ำนี่สามารถวาดได้ละเอียดยังงั้น สุดยอดจริงๆ

อ้อ จะว่าไปก็มีนี่หว่า  ไอ้มืดหมี
เป็นงานจัดแสดงที่หอศิลป์ศิลปากรที่ผมใช้เวลาเดินดูนานที่สุดและหลายรอบที่สุดตั้งกะเรียนมา
คืองานของ อ.จักรพันธุ์ โปษยกฤต (ลิงก์)

แซมเปิ้ล

เห็นเลยว่าสีมันสด! สดและเปียกชุ่มฉ่ำอยู่ตลอดเวลา
เป็นคำถามที่ผมถามไปเมื่อหลายหน้าก่อนนี่แหละครับว่าทำยังไงจะให้สดได้เท่าเศษขี้ตีนของ อ. แกย์

อีกอย่างที่ชอบของสีน้ำก็คือการเอามาวาดการ์ตูนครับ
การ์ตูนที่ใช้สีน้ำและตัดเส้นออกมาเนี่ย เห็นทีไรต้องหยุดดูอยู่นานเลย เขาทำได้ยังไง

เตรียม ชาชุมพร - แบบเรียนภาษาไทย (มานีมานะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทำได้ยังไงอ่ะ เหรอ ก็ ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนนะ สีน้ำต้องแม่นหลายอย่างมากๆเพราะว่าถ้าลงพลาด มันลงทับไม่ได้ไม่เหมือนสีน้ำมัน

งานอาจารย์จักรพันธุ์เนี่ย ที่เห็นชัดๆเลยคือสีเค้าสะอาด ไม่ตุ่นไม่เน่า
ลองหัดวาดตามแบบอาจารย์เค้าก็ได้นะ หัดเปียกบนเปียก แห้งบนเปียก อะไรเงี๊ยะ ที่สำคัญน้ำต้องสะอาด จานสีก็ต้องสะอาดด้วย จานสีเขรอะๆให้สีที่สะอาดไม่ได้  ยิ้มน่ารัก

อันนี้ แบบเรียนภาษาไทย (มานีมานะ) เดาทางไม่ออกไม่รู้จะแนะนำยังไง  ฮิ้ววว

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
อจ.ทวี เกษางาม
ทำไมชื่อคุ้นๆ  งง

ใครพอจะรู้ประวัติบ้างคะ เป็นคนที่ไหน  จบที่ไหน

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
​โห... ทวี​ ​เกษางาม

สุดยอดครับ
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นว่าสีน้ำนี่สามารถวาดได้ละเอียดยังงั้น สุดยอดจริงๆ

อ้อ จะว่าไปก็มีนี่หว่า  ไอ้มืดหมี
เป็นงานจัดแสดงที่หอศิลป์ศิลปากรที่ผมใช้เวลาเดินดูนานที่สุดและหลายรอบที่สุดตั้งกะเรียนมา
คืองานของ อ.จักรพันธุ์ โปษยกฤต (ลิงก์)

แซมเปิ้ล

เห็นเลยว่าสีมันสด! สดและเปียกชุ่มฉ่ำอยู่ตลอดเวลา
เป็นคำถามที่ผมถามไปเมื่อหลายหน้าก่อนนี่แหละครับว่าทำยังไงจะให้สดได้เท่าเศษขี้ตีนของ อ. แกย์

อีกอย่างที่ชอบของสีน้ำก็คือการเอามาวาดการ์ตูนครับ
การ์ตูนที่ใช้สีน้ำและตัดเส้นออกมาเนี่ย เห็นทีไรต้องหยุดดูอยู่นานเลย เขาทำได้ยังไง

เตรียม ชาชุมพร - แบบเรียนภาษาไทย (มานีมานะ)

ไหว้

ใช้กระดาษดีๆ ก็มีผลต่องานนะ เพราะกระดาษที่คุณภาพต่ำ จะดูดซับทำให้สีที่แห้งแล้วจะเกิดอาการที่เรียกว่า"สีดรอป" โดยเฉพาะกระดาษ100ปอนด์ จะระบายซ้ำเข้าไปก็ยุ่ย
กระดาษที่ดีๆสามารถลบสีได้ด้วย โดยการเอาพู่กันจุ่มน่ำไปลูบๆ บริเวณที่ต้องการแล้วเอาทิชชู่เช็ดสีออก (ผมทำบ่อย กร๊าก)

กำลังโหลดข้อมูล .....
งบน้อยไม่เคยใช้อะไรที่ดีไปกว่า 100ปอนด์  เอือม
ว่าแต่เคยเห็นกระดาษสีน้ำ ที่สีออกเหลืองนวลๆหน่อย เนื้อกระดาษจะหนากว่าร้อยปอนด์ ...ใช่อันนั้นรึเปล่า?
แต่มันแพงนะ ป้าไม่กล้าซื้อ   ฮิ้ววว

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
กระดาษ300 ปอนด์?

300ปอนด์เลยครับป้า รับรองจะติดใจ
สีสดได้ดั่งใจ  ยิ้มน่ารัก 100ปอนด์ดรอปเยอะจริงๆนะ แถมกระดาษบวมอีก

กำลังโหลดข้อมูล .....
 //แบมือขอตังค์หลานๆ  ลันล้า

ทวี เกษางาม

เป็นเพื่อนสนิทน้าตูนี่หว่า  ไหว้
ถึงว่า
หน้าคุ้นๆ ... เหมือนเจอที่ไหน
เอ้อ โลกมันช่างกลม  โห

งานอจ.อ.จักรพันธุ์ โปษยกฤต  ไหว้

300 ปอนด์ทึ่เค้าขายเป็นเล่มๆป่ะ
แพงชิบ  ชิ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
ใช่ๆ ขายเป็นเล่ม
ของแคนสันก็ดี

หรือไม่ก็..ซื้อเป็นแผ่นใหญ่ๆที่พารากอนมาตัดเอง
หนาได้ใจ ระบายแล้วไม่บวม ลบสีได้ด้วย กรี๊ดดดดด

ถ้าใช้เหลือเก็บไว้ให้ป้ามั่งนะ  กรี๊ดดดดด

ช่วยลิสต์อุปกรณ์ละเอียดให้กิ๊กทีได้มั้ยคะ
จะได้เตรียมเงินให้ถูกตอนไปซื้อ
พี่ที่สอนเค้าไม่ได้บอกให้เอาอะไรมาเลย
แถมบอกอีกว่า ไม่ต้องเอาค้อนกับตะปูมาก็พอ

ที่กิ๊กมีตอนนี้เป็นพู่กันกลม เบอร์ 0  1  4  5  8  9  11  พอไหมเนี่ย -*-
ต้องเอาพู่กันแบนเบอร์ไหนเพิ่มอีกมั้ย

แล้วกระดาษนี่ ราคาเล่มละเท่าไหร่

จานสี....

กระดานวาดรูปอีก ...

สีมีแล้ว ไปซื้อสีศิลปากรประดิษฐ์มาใช้ก่อน
หาซื้อในม.เลย ตกหลอดละ 15 บาท ข้างนอกโก่งราคาเป็น 25 แหนะ  เอือม

ต้องเอาขาตั้งวาดรูปด้วยมั้ย  ( อันนี้ไม่ต้องซื้อ แค่หิ้วมาจากบ้าน ถ้าไม่จำเป็น จะได้ไม่เหนื่อย  (เหงื่อแตกพลั่ก) )

สรุปว่าจะต้องเตรียมงบไปซื้ออะไรเท่าไหร่ดี

ตอนป้าเรียนป้าไม่ใช้ขาตั้งนะ ป้าว่าน้ำมันย้อยเร็วไป
ส่วนพู่กันป้ามีไม่กี่เบอร์เองนะ ..แต่จำไม่ได้แล้วสิว่ามีเบอร์อะไรบ้าง

อยากแนะนำเรื่องกระดาษมากกว่า ถ้าเพิ่งหัดเรียนนะ ป้าว่า เอาร้อยปอนด์ธรรมดาก็พอ
กระดาษแพงๆเอาไว้ใช้ตอนที่เก่งๆแล้ว ถ้าเราใช้กระดาษไม่แพง เวลาวาดเสียก็ทิ้งวาดใหม่ได้เลยจะได้ไม่เสียดายตังค์

ว่าแต่ที่ไม่ต้องเตรียมอะไรไป พี่เค้าจะเตรียมไว้ให้รึเปล่าเลยไม่ต้องเตรียม?

ปล.สำคัญมากๆ อย่าลืมขันใส่น้ำ เอาไว้ล้างพู่กันกับผ้าขี้ริ้วเอาไว้ซับน้ำ ถ้าให้ดี เอาผ้าที่มันซับน้ำดีๆหน่อยพวกเสื้อยืดห่านคู่เก่าๆก็แจ๋วนะ แล้วก็ขยันๆเปลี่ยนน้ำนะจ้ะ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 79