หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 602765 ครั้ง)
ขอตั้งกระจู๋สาระซักหน่อยค่ะ
สืบเนื่องจากจู๋โชว์รูปวาด
มีคนถามเรื่อสีน้ำ

เบลล์ก็มือใหม่เพิ่งจะหัดใช้
เบลล์ว่าในบอร์ดนี้น่าจะมีเทพสีน้ำแฝงกายอยู่นะคะ
ถ้าเบลล์บอกอะไรผิดไปเกี่ยวกับสีน้ำก็ขออภัย
และช่วยแก้ไขให้ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ
จะได้เป็นความรู้ต่อไป

ขอเล่าเรื่องสีน้ำโดยคร่าวๆ(เท่าที่รู้)นะคะ
(ขออนุญาตก๊อบและทำการพิ่มเติมจากกระจู๋โชว์รูปวาด)

เรื่องทั่วๆไป
ก่อนอื่นต้องบอกว่าสีน้ำ เป็นสีที่โปร่งแสง 
ระบายทับแล้วเห็นทะลุถึงชั้นก่อน
ตัวเนื้อสีมีส่วนผสมของน้ำมันเล็กน้อยเพื่อให้เนื้อสีนุ่มลื่น
ตัวชื่อสีเองก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นสีน้ำ
เพราะฉะนั้นเวลาระบายก็ต้องผสมน้ำ
จะมากจะน้อยก็ขึ้นอยู่กับลักษณะภาพและเทคนิคของแต่ละคน

มีพี่คนนึงบอกว่าสีน้ำเป็นสีที่ก้าวร้าว
เพราะเมื่อระบายสีเปียกลงบนชั้นที่ยังไม่แห้งสนิทดีจะเกิดการรุกราน
สีจะซึมแล้วผลักกันเองไม่เป็นเนื้อเดียว ชาวบ้านเรีกยว่า เน่า
แต่ในขณะเดียวกันสีน้ำก็ทำให้เกิดความนุ่นมนวลได้ในตัว
เมื่อระบายสีเปียกลงบนที่เปียกๆสีจะซึมถึงกันเองและดูนุ่มมาก

อุปกรณ์ที่จำเป็น
1. พู่กัน
          มีหลายแบบ หลายราคา เช่น แบบหัวกลมปลายแหลม หัวแบนปลายตัด ไลน์เนอร์ ฯลฯ
2. พู้กันที่ใช้สำหรับลูบน้ำเปล่าโดยเฉพาะ ขนมันจะนุ่มๆอุ้มน้ำดีกว่าปกติ ด้ามทำจากไม้
3.จานสี
      ควรจะเป็นจานสีสีขาวเท่านั้น เพื่อที่จะไม่หลอกตาเวลาผสมสี และแนะนำหลุมใหญ่ๆค่ะ ละเลงสี 
      สบายๆ ถ้าชอบวาดนอกสถานที่ก็ใช้แบบเป็นกล่องพับได้
      เวลาจะเก็บก็ไม่ต้องล้างจานสีพับเก็บลงกระเป๋าเลย
4. กระดาษผิวหยาบ
      มีหลายราคาขึ้นอยู่กับยี่ห้อและคุณภาพ
      ถ้าเพิ่งหัดแรกๆก็ใช้กระดาษร้อยปอนด์ผิวหยาบก็พอ
      แต่ถ้ามีตังค์ก็ใช้ขอดีขึ้นมาหน่อย ใช้แบบที่หนาๆ เวลาระบายสีกระดาษจะไม่โป่ง
      และสีจะไม่ซีด หรือซีดช้ากว่า
5. กระดานรอง+คลิปหนีบ หรือ กระดาษกาว(แบบที่ใช้น้ำลูบน่ะค่ะ เรียกชื่อไม่ถูก)
6. สี
      โดยทั่วไปสีน้ำ เค้าไม่ใช้สีขาวกับดำนะคะ
      สีขาวในภาพคือการเว้นขาว เป็นสีเนื้อกระดาษ
      ส่วนถ้าจะทำให้สีอ่อนก็ผสมน้ำเยอะหน่อยมันก็จะจางเอง
      แล้วสีดำก็ไม่ใช้กัน
      จะใช้เป็นสีน้ำเงินเข้ม น้ำตาลเข้มแทน

สีที่จำเป็นและใช้บ่อยๆก็

brown
brillant orange
permanent yellow deep
crimson lake
red
lemon yellow
violet
yellow ochre
sap green
hookers green
cobalt blue
****ULTRAMARINE***<---สำคัญมากๆ
เมื่อเอามาผสมกับBrownจะได้สีน้ำตาลเข้มจนถึงดำ ขึ้นอยู่กับอัตราส่วนค่ะ

สีที่บอกมาเป็นสีที่เบลล์ใช้บ่อยนะคะ
มักใช้วาดรูปทัศนียภาพ
ส่วนถ้าใช้วาดการ์ตูนก็คงอีกแบบนึง
ลองถามเทพแถวนี้ดูแล้วกันค่ะ

ไว้ว่างๆจะมาเล่าวิธีขึงกระดาษ และขั้นตอนอื่นๆทีหลังนะคะ
หรือเทพคนไหนสนใจสอน เชิญเลยค่ะ  ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธ.ค. 2006, 00:43 น. โดย *-*Belly*-* » บันทึกการเข้า

เจ๋งจู๋ดีมีสาระอีกแล้วครับทั่น!!!

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
ตอนเด็กๆ เคยระบายสีน้ำเหมือนกันครับ
ระบายพระอาทิตย์ ระบายต้นไม้ ระบายภูเขาลำเนาไพร ฯลฯ
ทำตามจินตนาการเมื่อครั้งยังเด็กๆ ที่มีอยู่เต็มเปี่ยม
ซึ่งก็ทำให้....

พื้นบ้านเปียก น้ำหกเลอะเทอะ สีหกเต็มบ้าน แม่ถีบติดข้างฝา
Painting D+ มารออ่านครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
+1  เจ๋ง

ตอนนี้ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
ขอบคุณจริงๆนะ

แต่เราไปลงเรียนสีน้ำละ
เผื่อจะวาดเป็นกะเค้ามั่ง  เศร้า

เออ ถามอีกอย่าง การวาดรูปสีน้ำ ต้องมีพื้นฐานดรออิ้งที่ดีรึเปล่า

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
โดยส่วนตัวคิดว่าจำเป็นนะ
มันจะรู้แสงเงา รู้ว่าต้องลงสียังไงตรงไหน
ภาพจะดูไม่ขัดหูขัดตาจ่ะ

วันนี้ก็ไปเดินดูสีมา
มีหลายแบบ ...

หลอดเล็ก ประมาณ 5 cc.
หลอดใหญ่ เท่าๆกับหลอดอะครีลิคปกติ ไม่รู้ว่ากี่ cc.
มีแบบที่เป็นก้อนแข็งๆ ก่อนใช้ก็ละเลงน้ำลง

จะเอาขนาดอะไรดี
แล้วก็ยี่ห้ออะไรใช้ดี 

.....ที่ม.ทำสีใช้เองด้วย ชื่อ สีศิลปากร เคยได้ยินป่ะ 
แต่ราคาก็พอๆกับสียี่ห้ออื่น ดูๆแล้วแพงกว่าซากุระเยอะ
ตกหลอดละ 25 บาท ( 5 cc.)

แต่ตัวพู่กันเคยได้ยินว่า ถ้าเป็น หางม้าก็จะดีหน่อย แต่แพง.

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
พี่ต้องไง ใช้กระกอบอาชีพหากินอยู่ทุกวันน่าจะช่วยเสิรมอะไรได้
แต่แกอาจใช้ของถูกๆ เพื่อเป็นการลดต้นทุนในการทำงาน  กร๊าก

สีศิลปากรดีนะ ในราคาเท่านี้เราว่าดีมากเลยล่ะ
จำราคาสีน้ำไม่ได้ แต่สีอรีลิค(ใช้แต่อครีลิกเนี่ย)ถูกกว่ามาก

เรียนอยู่เทอมนึง หมดค่าสีบานเลย จำได้ว่าเกือบสองพัน
ขนาดขโมยของเพื่อนใช้ประจำแล้วนะ

I ROCK , THEREFORE I AM
Painting D+ มารออ่านครับ กรี๊ดดดดด

ถาปัดเรียนเพนติ้งด้วยเหรอ  งง

เรื่องสีน้ำ...สีขาว กับ สีดำ  สำหรับผมจำเป็นอย่างยิ่งครับ  สีขาว ในการทำให้สีอ่อนลง

สีดำไว้ตัดเส้น ทำให้ ภาพดูมีมิติ และ คมชัดขึ้น

การไม่ระบายสีขาวบนกระดาษ บางที จะทำให้เหมือนภาพนั้นไม่เต็ม

มันก็แล้วแต่เทคนิค ของ แต่ละคนเด้อครับ

.....

การทำให้สีน้ำไม่ซึมเปื้อนรอบข้าง ...ให้ใช้พู่กัน ระบายน้ำเปล่าๆ ในส่วนที่เราต้องการก่อน

ทิ้งไว้ซักครู่  พอหมาดๆ  แล้วค่อยลงสี
ลันล้า

เป็นแนวทางการใช้สีน้ำที่แปลกดีนะ

I ROCK , THEREFORE I AM
พี่จิ๋ว(นักเขียนการ์ตูน) เคยบอกว่าใช้สีผสมอาหาร เพราะว่ามันประหยัดมากๆ
ไม่รู้เฮียระจันใช้อย่างนี้ด้วยหรือเปล่า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 :08:ระบายสีน้ำไม่เป็นค่ะ (อันที่จริงระบายสีไม่เป็นเลย เป็นแ่ต่ CG  ฮือๆ~)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
บางทีผมก็ใช้สีน้ำ สีโปสเตอร์ สีสะท้อนแสง  ปนกันมั่วซั่วครับ ปลื้ม

กินรอบวง
ขโมยสีน้ำยัยคุณน้องสาวมาใช้บ่อยๆ ครับ
เนื่องจากคุณน้องสาวพึ่งซื้อตราหมา 12 สีมา
น่าใช้มั่คๆ  ลันล้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 79