หน้า: 1 ... 62 63 64 65 66 67 68 [69] 70 71 72 73 74 75 76 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 602715 ครั้ง)
วิทย์ชิดศิลป์
เปิดพื้นที่ความสุขในใจกับงานยามว่างหล่อเลี้ยงจิตใจ จับเจ้าแมวน้อยหูพับมากวนใจด้วยภาพสีน้ำ งานประจำทำเลี้ยงชีพเพื่ออนาคต งานอดิเรกทำเลี้ยงฝัน นั่งวาดภาพยามว่างไม่มีอะไรทำ นั้งวาดภาพหล่อเลี้ยงจิตใจในวันว่าง วันหยุด เวลาทุกนาทีเดินผ่าน ทุกวัน ทุกเวลา แต่ความฝันไม่เคยผ่านเลย นั้งวาดภาพเลี้ยงฝัน (งานยังไม่เสร็จเหลืออีกยี่สิบเปอร์เซ็นต์)

ชอบเทคนิคในการลงสีตาจังครับ  กรี๊ดดดดด

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ชอบเทคนิคในการลงสีตาจังครับ  กรี๊ดดดดด

ขอบคุณครับ ดวงตาสำหรับสิ่งมีชีวิตสำคัญมากครับ
หากพูดถึง หอย สัตว์เปือกแข็ง สีสันสดใส มีมากมายหลากหลายสีสันและรูปทรง ลวดลายบนเปือกหอยหากพินิจ พิจารณาอย่างท่องแท้จะพบความงามดังศิลปินเอกของโลก ที่มีชื่อว่า ธรรมชาติ ได้บรรจงสร้างสรรค์เติมแต้ม

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ยามเฝ้าเว็บไซต์
http://th.superbook.cbn.com/
มาดูเด็กชีววิทยา วาดภาพกัน แม้ทุกคนไม่เคยวาดภาพสีน้ำ แต่ความตั้งใจดีดีล้วนสร้างแรงบัลดาลใจ

ได้มีโอกาสเดินทางไปสอนการวาดภาพทางการแพทย์และภาพวาดทางวิทยาศาสตร์ ศาสตร์อีกแขนงหนี่งในการศึกษาเรียนรู้วิทยาศาสตร์ สิ่งที่ได้นอกจากไมตรีดีดีที่มอบให้แก่กัน และความรู้ที่ได้ทั้งกับผู้สอนและผู้เรียน ต้องขอขอบคุณ อาจารย์ เจ้าหน้าที่ และน้อง ๆ นักศึกษาทุกท่านที่ช่วยกันทำให้การอบรมความรู้ผ่านไปด้วยดี ที่สำคัญรอยยิ้มของทุกท่านและผลงานที่ได้ทำล้วนมีค่าน่าจดจำ ขอบคุณรอยยิ้มในการสร้างสรรค์ผลงานครับ และขอชื่นชมน้อง ๆ นักศึกษาเป็นพิเศษ ทั้งในเรื่องความตั้งใจในการทำงาน การเรียนรู้ เรียกว่าหลายคนเวลานั่งทำงานมีออร่าจับเลยทีเดียว และที่สำคัญคือรอยยิ้ม และมิตรภาพ ความน่ารักสดใส กิริยา มารยาท ขอชื่นชมครับ

รอยยิ้มในการทำงานสร้างพลังสร้างสรรค์สิ่งดีดี

แค่เริ่มต้นทำก็น่าชื่นชม น้อง ๆ ตั้งใจทำงานกันมากครับ

อาจารย์น่ารัก ใจดี และมีความตั้งใจในการทำงานมากครับ

งานน้องนักศึกษา (เสียดายถ่ายไม่ครบทุกคน หลายคนทำงานได้ดีมาก)

เจ๋ง สวยๆ ทั้งนั้น ( นก )

นี่ไม่เคยวาดเหรอครับ อ๊าก ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นี่ไม่เคยวาดเหรอครับ อ๊าก ฮือๆ

ครับ น้อง ๆ เรียนทางชีววิทยามาครับ เห็นบอกว่าที่มาอบรม เพราะเห็นประกาศเลยมาสมัครครับ

ขออนุญาติ (แอบเอาข้อความที่น้องโพสมาแปะ เผื่อเป็นกำลังใจให้คนที่เริ่มหัดทำครับ อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้นะครับ ทุกคนทำได้)

ภาพวาดทางวิทยาศาสตร์ชิ้นแรก ‪#‎นกกินปลีคอแดง‬ สนุกและตื่นเต้นมากกับการทำสิ่งใหม่ๆ ต้องเชื่อในศักยภาพแล้วคุณจะทำได้ (ข้อความในเฟสทีน้องเค้าโพสครับ)
ดูงานผู้เข้ารับการอบรมละ มาดูงานวิทยากรคนสอนบ้างนะครับ  ยิ้มน่ารัก  แนะนำติดชมกันได้นะครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

วิทย์ชิดศิลป์ ภาพวาดสีน้ำเจ้านกกินปลีคอแดง Crimson Sunbird
ได้มีโอกาสรับเชิญไปเป็นวิทยากรอบรมการวาดภาพทางการแพทย์และภาพวาดทางปักษีวิทยา มีสิ่งประทับใจหลายอย่างจากการอบรมครั้งนี้ ทั้งความตั้งใจ ความมุ่งมั่น และใฝ่เรียนรู้ ตลอดจนกิริยามารยาทสมวัย น้อง ๆนักศึกษา อาจารย์ ตั้งใจในการทำงานมาก จนไม่น่าเชื่อว่าหลายคนไม่เคยวาดภาพแบบนี้มาก่อน หลายคนทำงานได้ดีมาก น่าชื่นชม เป็นการเปิดมิติแรงบัลดาลใจในการทำงานอีกมิติหนี่ง และทุกคนก็ทำได้ดี ขอบคุณครับที่ร่วมกันทำงานดีดีออกมาให้ได้ชื่นชมกัน ขออนุญาตินำงานตัวอย่างการวาดมาขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณข้อมูลภาพดีดี จาก ครอบครัว Kmm และน้องมายด์ นักถ่ายภาพนกรุ่นเยาว์ ที่อนุเคราะห์ข้อมูลการวาดภาพครับ
ภาพวาดสีน้ำ พัลลภ อนุสนธิ์พรเพิ่ม

กรี๊ดดดดด ผลงานดีอีกแล้วครับท่าน

เป็นวิทยากร การอบรมค่ายวิทยาศาสตร์ หัวข้อ ภาพวิทย์ สรรค์สร้างจินตนาการ สู่การพัฒนาวิทยาศาสตร์ไทย (แอบตั้งชื่อโครงการให้ด้วยครับ) จบลง ไปท่ามกลางความสนุกสนาน รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ แม้ว่าน้อง ๆ หลายคน จะมาจากต่างมหาวิทยาลัย ทั้ง มหาวิทยาลัยมหิดล มหาวิทยลัยเชียงใหม่ (มอชอ) มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ (มอออ) มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (มอกอ) และจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย บ้างก็เป็นเด็กวิศวกรรม เป็นเด็กเคมี เป็นเด็กสัตว์วิทยา และเด็กไบโอ ที่มีความชอบและความถนัดที่แตกต่างกัน แต่เมื่อทุกคนลงมือทำงาน ร่วมสร้างผลงานดีดี เปียมไปด้วยรอยยิ้ม หวังเป็นอย่างยิ่งว่า การอบรมครั้งนี้จะช่วยสร้างแรงบัลดาลใจใหม่ ๆ ในการพัฒนาการเรียนรู้ ขึ้นชื่อว่าการเรียนรู้ไม่ว่าศาสตร์แขนงใดล้วนมีค่าเสมอ ทั้งกับตัวเองและผู้อื่นในการพัฒนาตนเอง ขอบคุณที่ทำให้เราได้เจอกัน มีน้องๆ หลายคน ยังคงทำงานต่อไป เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ขอบคุณ ครอบครัว kmm และน้องมายด์นักดูนกรุ่นเยาว์ที่อนุเคราะห์ข้อมูลดีดี

ผลงานสีน้ำ มากับความตั้งใจดีดี  ยิ้มน่ารัก

อบรมวันแรกก็วาดระบายกันได้ขนาดนี้เลยเหรอครับ  เจ๋ง

อบรมวันแรกก็วาดระบายกันได้ขนาดนี้เลยเหรอครับ  เจ๋ง

ครับ พอวันที่สอน เน้นอบรมด้าน วิทยาศาสตร์อีกแขนง
น้อง ๆ ตั้งใจทำงานกันมากครับ เป็นแรงบัลดาลใจใหม่ ๆ นะครับ ทุกคนเป็นเด็กสายวิทย์นะครับ ตอนได้คุยกันทุกคนตอนเรียน กลัววิชาศิลปะมากครับ แต่ผมเชื่อว่า งานทุกอย่างขอแค่ตั้งใจ ทุกคนทำได้ครับ
หน้า: 1 ... 62 63 64 65 66 67 68 [69] 70 71 72 73 74 75 76 ... 79