หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 602791 ครั้ง)
เจ๋ง ขนไก่งามมากครับ

ขอบคุณครับ คุณชาย แห่งฟอนต์ ฟอรัม ที่ติดตามผลงานครับ
เอาดอกไม้มาฝากครับ
วันว่างวันหยุดสงกรานต์ไม่ได้ไปใน นั่งวาดภาพแนวพฤกษาศาสตร์ ดอกไม้ประจำชาติกัมพูชา ดอกลั่นทม หรือที่เรียกว่าลีลาวดี สีสวยชมพูอมเหลืองสีสดใส น่าสัมผัส ความงามแห่งพฤกษา เอามาฝากสวัสดีครับ ปล เพื่อน ๆ ท่านใดเป็นเทพด้านลีลาวดี พอจะมีภาพดอกลีลาวดีพันธ์ต่าง ๆ มาให้วาดบ้างไมครับ อยากวาดให้ครบทุกชนิดเลยครับ (ประมาณวาดแล้วไม่มีปัญหาภายหลังนะครับ)
ภาพวาดดอกลีลาวดี (ส้มกาฬสินธ์) ดอกไม้ประจำชาติกัมพูชา
เทคนิค สีน้ำบนกระดาษ
ผู้วาด พัลลภ อนุสนธิ์พรเพิ่ม

ชื่อวิทยาศาสตร์
Plumeria spp.
ตระกูล
Apocynaceae
ชื่อสามัญ
Frangipani,Pagoda,Temple
ถิ่นกำเนิด
เม็กซิโกใต้ถึงตอนเหนือทวีปอเมริกาใต้

เจ้าปลาี่ตัวนี้ชื่อ Cichla Ocellaris เป็นปลาดุ ล่าปลาอื่นเป็นอาหาร แพร่ขยายพันธ์ ได้เร็ว ซึ่งอาจจะส่งผลกระทบกับระบบนิเวศน์ และปลาประจำถิ่น ซึ่งปัจจุบัน มันคือเอเลี่ยนต่างดาวที่มาทำลายระบบนิเวศน์ของไทย อย่างรุงแรงมากครับ มันกินปลาประจำถิ่นของไทย แพร่พันธ์เร็ว ปัญหาเกิดจากมีคนนำเข้ามาเลี้ยง (ส่วนมากคนนำมาเลี้ยง รวย ๆ กัน ) พอเลี้ยงไม่ไหวก็ปล่อยลงสู่แหล่งน้ำของไทย มันทรหด อดทนแถมกินแหลก ปลาหลายชนิดของไทยจะสูญพันธ์เพราะปลาชนิดนี้นะครับ

ภาพวาดทางชีววิทยา ปลา Cichla Ocellaris  แอเรียลจากต่างดาว
เทคนิคสีน้ำบนกระดาษ
 ยิ้มน่ารัก สวัสดีเทศกาลสงกรานต์ครับคุณจามจุรี

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ยิ้มน่ารัก สวัสดีเทศกาลสงกรานต์ครับคุณจามจุรี

สวัสดีวันปีใหม่ไทยครับ คุณชาย
วันครอบครัว วันดีดีดี นำภาพวาดสีน้ำ ครอบครัวไก่ คุณพ่อไก่ คุณแม่ไก่ และลูก ๆ กุกไก่ ครอบครัวไก่้น้อยที่แสนอบอุ่น ความรักไม่ว่าจะเป็นสัตว์ชนิดใดยิ่งใหญ่เสมอ

ภาพวาด ครอบครัวไก่น้อย
เทคนิค สีน้ำบนกระดาษ
ปลาปอมปาดัวร์ (อังกฤษ: Pompadour, Discus)

ว่าง ๆ นั่งวาดภาพสีน้ำปลา สัตว์น้ำในรูปแบบภาพวาดแนวชีววิทยา ทางทะเล

ในวันว่างวันเสาร์ ผมมักจะใช้เวลาวันว่างในการไปสอนผู้สนใจวาดภาพนก วันนี้นำเจ้านกพญาปากกว้างอกเงิน ที่ไปสอนวาดมาให้ชมกันครับวาดด้วยสีน้ำ เวลาสอนผมจะวาดประกอบทีละเสต็ปประกอบพร้อมอธิบายวิธีการวาด และความรู้เกี่ยวกับสิ่งที่นำมาวาดประกอบการสอนเสมอ ความรู้หาได้ง่าย อยู่รอบตัวเราเสมอครับ
 กรี๊ดดดดด สวยอีกแล้ว รอบตัวผมมีแต่ถนนกับตึกครับ แล้วก็ต้นตีนเป็ดที่แสนจะเกลียดกลิ่นของมันมาก

ว่าง ๆ. ไปสอนวาดเจ้ากระเต็นลายตัวน้อย

การบรรยายวิชาการและปฎิบัติการภาพวาดทางชีวิทยาและวิทยาศาสตร์

ได้มีโอกาสไปเยือนมหาวิทยาลัยแห่งการเรียนรู้อีกแห่งหนี่ง ในการบรรยายเชิงปฎิบัติการภาพวาดทางชีววิทยา ขอบคุณน้อง ๆ นักศึกษา และอาจารย์ทุกท่านที่ได้ร่ีวมกิจกรรมในครั้งนี้และได้เชิญผมเป็นวิทยากรในการอบรมครั้งนี้ น้อง ๆ ทุกคนแม้จะเป็นมือใหม่หัดวาดภาพสีน้ำครั้งแรกในชีวิต แต่ทุกคนก็ทำได้ดี งานทุกชิ้นแฝงความตั้งใจและเปี่ยมคุณค่า แม้จะเป็นงานชิ้นแรก อยากให้การเิริ่มต้นนี้เป็นการเริ่มต้นที่ดีสำหรับการพัฒนาเรียนรู้ต่อไป สิ่งที่ยากที่สุดในการทำงาน คือการเริ่มต้น พรสวรรค์ไม่ได้มีมาตามกระแสหรือดีเอ็นเอ พรสวรรค์เป็นเพียงคำให้เกี่ยรติผู้ที่มีความพยายามตั้งใจและฝึกฝน หวังว่าการอบรมครั้งนี้จะเป็นจุดเริ่มต้นดีดีในการทำงานต่อไป งานที่ทำด้วยใจมีคุณค่าและงดงามเสมอ ของบางอย่างเราซื้อด้วยเงินได้แต่ของที่ทำจากใจ มีค่ามากเสมอ งานจะสวย จะดีเพียงใดอยู่ที่คุณค่าที่ได้ทำ

ภาพวาดสีน้ำผีเสื้อหนอนมะนาว
การวาดภาพทางชีววิทยา กีฏวิทยา
เตรียมการสอนวาดแนวนี้

ภาพวาดสีน้ำนกพญาปากกว้างหางยาว (นกใส่หมวกกันน็อค นิสัยดีมากไปไหนก็เคารพกฎจราจร) Psarisomus dalhousiae (long-tailed broadbill)
เทคนิคสีน้ำบนกระดาษ
พัลลภ อนุสนธิ์พรเพิ่ม
ข้อมูลดีดีจาก น้องมายด์ และครอบครัวนักดูนก kmm
ภาพวาดจากการอบรมการวาดภาพทางปักษีวิทยา
Psarisomus dalhousiae (long-tailed broadbill)
Watercolour on paper
Panlop Anusonpronperm.

กร๊าก ทั้งสวย ทั้งฮาคำบรรยายครับ

กร๊าก ทั้งสวย ทั้งฮาคำบรรยายครับ

เจ้านกตัวนี้ถือเป็นขวัญใจนักดูนกเลยครับ ธรรมชาติช่างสร้างสรรค์ครับ ตัวผู้เรียกเด็กแว็น ตัวเมียเรียกสก็อตย
เจ้านกกระเต้นลาย ตัวอย่างที่ใช้วาดในการฝีกอบรมสอนการวาดภาพแนวปักษีวิทยา ขอบคุณผู้ร่วมอบรมทุกท่านครับ ที่ตั้งใจทำงานอย่างมาก ขอบคุณที่หยิบยื่นพลังให้กับผมด้วยครับ
นกตัวนี้สีสันสดใสจังครับ  กรี๊ดดดดด

หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 ... 79