หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 [63] 64 65 66 67 68 69 70 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 602785 ครั้ง)
นกกินปลีหางยาวคอสีฟ้า

ได้มีโอกาสรับเชิญไปสาธิตการวาดภาพทางวิทยาศาสตร์ที่ สวทช เลยขอนำภาพวาดเจ้านกนกกินปลีหางยาวคอสีฟ้า  Gould's Sunbird มาฝากเพื่อน ๆ ครับ

ขออนุญาต เอามาแปะไว้มั่งค่ะ
กระจู๋โชว์งาน มันร้างไปแล้ว  กร๊าก

ปาดๆ เขี่ย ๆ ไปงั้นๆ เห็นสีซึมๆ แล้วสนุกดี
อยากวาดแลนสเคป ตึก บ้าน วิว แล้ว แต่ไม่รู้ว่าต้องเริ่มจากอะไร รู้สึกมันยาก พอคิดว่ายากเลยไม่ค่อยอยากจะทำ
พื้นฐานอะไรแนวๆ นั้นก็ไม่มีเลย เค้าแอบอิจฉาสถาปัตย์อ่ะ  ฮือๆ~

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
ฉันว่าสถาปัตย์ตอนนี้อิจฉาเธอนะยะ fuc yea

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ฉันว่าสถาปัตย์ตอนนี้อิจฉาเธอนะยะ fuc yea
ก็กิ๊กอยากเรียนอ่าาา มันค้างคาใจ อยู่ข้างในลึกๆ  กร๊าก
ถาปัตย์ต้องวาดพวกตึก บ้าน สวยเสะ ใช่มั้ย พี่แอน  ?

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
เอือม เรียนตอนปีหนึ่ง 2 เทอม สีน้ำอันนึงกะดินสออีกอัน

ตูได้ D+ กับ C+ แหละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ช่วงนี้ได้ดูข่าวสาร เมืองไทยเราดังเหมือนกันนะเนี้ยโดยเฉพาะเรื่องช้างสัตว์ป่าคู่บ้านคู่เมืองของเรา wow ไทยเราติดอันดับโลกด้ัวยครับ ติดท็อปห้าอันดับแรกเลยก็ว่าได้ ประเทศไทยเป็นแหล่งลักลอบค้างาช้างผิดกฎหมายเป็นอันดับ 2 ของโลก รองจากประเทศจีน เลยนะครับ นี่ อันดับ 2 ของโลกเชียว นี่เราจะภูมิใจดีไมครับนี่ เราทำลายเพื่อนร่วมโลกของเราเพียงเพราะงา เครื่องหมายอวดบารมี หรือสัญลักษณ์แสดงออกถึงความโหดร้ายที่เพื่อนมนุษย์ทำลายต่อสัตว์ร่วมโลกกลม ๆ ใบเดียวกับเรา หยุดค้างา หยุดฆ่าช้างกันนะครับ อย่าให้ลีโอนาโด ดิคาพริโอ จำเมืองไทยได้เพราะค้าช้างนะครับ ให้เค้าจำเราได้่ว่าประเทศไทยคือสยามเมืองยิ้มเปี่ยมด้วยมิตรภาพ ที่ดีต่อกันทั้งกับคนและสัตว์ดีกว่าครับ
 เศร้า เห็นข่าวลีโอนาโดอยู่เหมือนกันครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เศร้า เห็นข่าวลีโอนาโดอยู่เหมือนกันครับ

หวังว่าไทยเราจะไม่ได้ชื่อว่า สยามเมืองค้างาช้างนะครับ ไปดูบ้านคนมีเงินนี่เรียกว่าเก็บสะสมเลยก็ว่าได้
ภาพวาดสีน้ำ ครอบครัวช้าง ภาพที่เราค่อย ๆ เห็นได้ยากขึ้นในป่าเมืองไทย ภาพที่ครั้งหนี่งเคยคุ้นตา แต่ปัจจุบัน แม้ยังพอมีแต่ก็น่าเป็นห่วงเป็นอย่างยิ่ง เพราะสิ่งมีชีวิตที่มีความสับซ้อนที่สุดในการวิวัฒนาการ สิ่งมีชีวิตที่ได้ชื่อว่าประเสริฐที่สุด ในฐานะที่พอจะวาดภาพได้บ้าง สิ่งที่ทำได้คือการวาดภาพ วาดเพื่อสะท้อนมุมมองเรื่องราว และหวังว่าภาพวาดจะช่วยกระตุ่นจิตใจที่งดงามของผู้คน ในฐานะคนตัวเล็ก ๆ คนหนี่งในสังคม รักษ์ป่า รักษ์โลก รักษ์ธรรมชาติ ใส่ใจสิ่งแวดล้อม และเพื่อนร่วมโลกของเรานะครับ
ตอนแรกตั้งใจจะวาดขนมแล้วก็อาหารทั้งเดือน
ยิ่งวาดยิ่งหิว ก็เลยหยุดวาดกระทันหัน

ก็เลยเปลี่ยนมา สานต่อปณิธานด้วยเองที่่ตั้งไว้ค่ะ
ว่าจะฝึกวาดภาพวิว

เละบ้าง มั่วบ้าง เปอร์สเปคทีฟ อะไรเนี๊ยะ ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก  กร๊าก
อาศัยจากรูปถ่ายที่เคยไปเที่ยว วิวสวยก็เอามาวาดไว้ค่ะ

โห ชอบๆ ขนาดขนมยังมีชีวิตเลย กรี๊ดดดดด

ได้รับเชิญไปเป็นวิทยากร สอนการวาดภาพทางชีววิทยา ด้านปักษีวิทยา นอกจากความรู้ที่มีแล้ว สิ่งสำคัญที่คนเป็นวิทยากรจะต้องทำคือการ เตรียมการสอน การวางแผนการสอน และสื่อวัสดุอุปกรณ์เพื่อประกอบการสอนให้ง่าย สนุก และน่าสนใจ เร็ว ๆ นี้ได้รับเชิญให้ไปเป็นวิทยากร เลยต้องทำงานบ้านกันหน่อย ทั้งทำสมุดภาพสเก็ตด้วยสีไม้ และรูปแบบตัวอย่างการวาดด้วยสีน้ำซึ่งจะอบรมกัน รวมทั้งคิดมุขตลกแฝงสาระทางวิชา (การสอนที่ดีคือ การสอนให้รัก และสนุกไปกับการเรียน เมื่อเกิดความรักความสนใจ ก็จะเกิดแรงบัลดาลใจในการสร้างสรรค์ผลงานต่อไป) อยากให้ผู้เรียน ได้รับความรู้มากที่สุด ชอบให้ศิษย์คิดล้างครู ครับ ขอบคุณอาจารย์จากมหาวิทยาลัยต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น มหิดล เกษตรศาสตร์ จุฬา และจาก สสวท รวมทั้งมหาวิทยาลัยเจ้าภาพในการจัดกิจกรรมดีดีครั้งนี้ มหาิวิทยาลัยราชภัฎสวนสุนันทาอุทยานแห่งการเรียนรู้เพื่อสังคม และทีมงานคุณภาพทุกท่านครับ

เจ๋ง

ภาพไก่ชน พญาไก่ผู้ไม่แพ้ใคร วาดด้วยสีน้ำ (ภาพสีเพี้ยนไปนิด เบลอไปหน่อยนะครับ)
 เจ๋ง ขนไก่งามมากครับ

หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 [63] 64 65 66 67 68 69 70 ... 79